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Tunaendelea kutekeleza vyema majukumu yetu

Dkt. Mwigulu aipongeza PPAA kuanzisha 
Moduli ya kupokea Rufaa Kielektroniki

WAZIRI wa Fedha, Dkt. 
Mwigulu Nchemba (Mb.) 
ameipongeza Mamlaka ya 
Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA) kwa kuanzisha moduli 
ya kuwasilisha rufaa/malalamiko 
kwa njia ya kielektroniki.

Dkt. Mwigulu ametoa 
pongezi hizo alipotembelea 
banda la PPAA katika viwanja 
vya Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Arusha (AICC), 
kabla ya kufunga rasmi 
Kongamano la 16 la Ununuzi 
wa Umma la Afrika Mashariki, 
Septemba, 2024. 

“Napenda kuwapongeza 
PPAA kwa kuanzisha moduli hii, 
nawasihi muendelee kufanya 
kazi kwa bidii na kuendana 
na kasi ya Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwa na 
Rais Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan,” amesema Dkt. 
Mwigulu.

Awali, Katibu Mtendaji 

wa PPAA, Bw. James Sando 
alisema kwa kipindi cha miaka 
mitatu chini ya Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Mheshimiwa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, PPAA 
imefanikiwa kushughulikia 
jumla ya mashauri 140 
yaliyotokana na michakato ya 
ununuzi wa umma.

“Mheshimiwa Waziri 
katika mashauri hayo, PPAA 
ilizuia utoaji tuzo kwa zabuni 
32 zenye thamani ya Shilingi 
bilioni 567 kwa wazabuni 
wasio na uwezo wa kifedha 
pamoja na wale waliokosa sifa 
za kitaalamu za kutekeleza 
zabuni husika,” amesema Bw. 
Sando na kuongeza kuwa 
hatua hiyo imesaidia kuepusha 
utekelezaji usioridhisha 
wa miradi unaosababisha 
upotevu wa fedha za umma 
na kuchelewesha maendeleo 
stahiki kwa wananchi.

Toleo Na: 02 Julai - Septemba 2024

MPENDWA msomaji karibu katika 
toleo la pili la Jarida la Mtandaoni kutoka 
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA).

Katika jarida hili utapata fursa ya 
kusoma na kupata uelewa wa majukumu na 
huduma zinazotolewa na (PPAA) hususan 
jukumu la kupokea, kusikiliza na kutoa 
uamuzi wa malalamiko au rufaa zitokanazo 
na uamuzi wa maafisa masuuli wa taasisi 
mbalimbali za umma katika michakato ya 
ununuzi wa umma. 

Kupitia Jarida hili utafahamu shughuli 
zilizofanywa na PPAA kwa kipindi cha 

miezi mitatu (Julai – Septemba, 2024) 
katika kuhakikisha Mamlaka inatoa rufaa 
kwa ufanisi na haki.

Toleo hili ni muendelezo wa toleo 
lililopita ambapo limelenga kukuhabarisha 
kuhusu jitahada za PPAA za kuuhabarisha 
umma juu ya shughuli mbalimbali za 
Mamlaka ili kuongeza ufanisi katika utoaji 
wa habari kwa wadau wa ununuzi na 
wananchi kwa ujumla.  

Karibu tena usome jarida hili ili 
uifahamu PPAA na shughuli mbalimbali 
ilizozitekeleza katika kipindi cha miezi 
mitatu. #KaziIendelee.

Katibu Mtendaji - PPAA
Bw. James Sando

1

Waziri wa Fedha, Dkt. Mwigulu Nchemba (MB.) akimsikiliza Katibu Mtendaji 
wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), Bw. James Sando katika 
banda la Mamlaka alipotembelea taasisi hiyo wakati wa Kongamano la 16 la 

Ununuzi wa Umma la Afrika Mashariki lililoanza tarehe 9 -12 Septemba, 2024 
katika viwanja vya Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Arusha (AICC) 
kabla ya kufunga rasmi Kongamano la 16 la Ununuzi wa Umma la Afrika 

Mashariki lililoanza tarehe 9 -12 Septemba, 2024 jijini Arusha.
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MAMLAKA ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) imeweka mkakati wa kutoa 
elimu kwa wazabuni katika kanda zote nchini 
ikiwa ni jitihada za kuwafikia wadau wa 
ununuzi wa umma hususan wazabuni. 

Akiongea na waandishi wa habari kuhusu 
mkakati huo, pembeni mwa Kongamano la 
16 la Ununuzi wa Umma la Afrika Mashariki 
jijini Arusha, Septemba, mwaka huu, Katibu 
Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando 
amesema Mamlaka imeweka mkakati huo ili 
kuzifikia kanda nne (4) ambazo hazijapatiwa 
elimu ya jinsi ya kuwasilisha mashauri yao 
pale ambapo hawakuridhishwa na mchakato 
wa ununuzi.

“Mkakati tulionao kwa mwaka huu wa 
fedha 2024/25 ni kuhakikisha tunawafikia 
wazabuni katika kanda nne ambazo 
hatujazifikia, kwa kufika kwetu katika kanda 
hizo tutakuwa tumewafikia wazabuni wengi,” 
amesema Bw. Sando.

Bw. Sando ametaja kanda hizo kuwa ni 
ya Kati, Kaskazini, Nyanda za Juu Kusini na 
Kusini.

Wakati huohuo, Naibu Katibu Mtendaji 

wa PPAA, Bi. Florida Mapunda amezitaja faida 
za kuanzishwa kwa moduli ya kuwasilisha 
rufaa/malalamiko kwa njia ya kielektroniki na 
kueleza kuwa itasaidia kupunguza gharama 
na muda.

“Moduli hii itasaidia kupunguza gharama 
na muda kwa kuwa utaratibu wa zamani 
ulikuwa unamlazimu mzabuni kuwasilisha 
malalamiko yake katika Ofisi za Mamlaka ya 
Rufani,” amesema Bi. Florida na kuongeza 
kuwa moduli hiyo itaboresha na kuimarisha 
uwazi.

 Amesema Moduli hii itamwezesha 
mzabuni au mfanyabiasha kuona hatua kwa 
hatua jinsi rufaa yake inavyoshughulikiwa 
hadi utoaji wa hukumu na kuongeza kuwa 
italeta uwazi na uwajibikaji na hivyo kuwapa 
imani wazabuni ya kuamini katika mifumo ya 
utoaji haki kwenye michakato ya zabuni za 
umma.

Kongamano la Wadau wa Ununuzi wa 
Umma limewakutanisha wadau zaidi ya 1,500 
wa ununuzi wa ndani na nje ya Tanzania. 
Kaulimbiu ya kongamano hilo ni: “Matumizi ya 
Dijitali kwa Ununuzi wa Umma Endelevu”.

PPAA mguu sawa kutoa elimu 
kwa wazabuni katika kanda

Katibu Mtendaji wa 
Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma 
(PPAA), Bw. James 

Sando akizungumza na 
waandishi wa habari 

(hawapo pichani) pembeni 
mwa Kongamano la 16 

la Ununuzi wa Umma la 
Afrika Mashariki jijini 

Arusha, Septemba, 2024.

Naibu Katibu Mtendaji 
wa Mamlaka ya Rufani 

ya Zabuni za Umma 
(PPAA), Bi. Florida 

Mapunda akizungumza 
na waandishi wa habari 

(hawapo pichani) pembeni 
mwa Kongamano la 16 

la Ununuzi wa Umma la 
Afrika Mashariki jijini 

Arusha, Septemba 2024.
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MAMLAKA ya Rufani ya Zabuni 
za Umma (PPAA) imeshiriki katika 
Kongamano la 16 la Ununuzi wa Umma la 
Afrika Mashariki lililowakutanisha wadau 
wa ununuzi zaidi ya 1,000.

Kongamano hilo limefanyika kwa siku 
nne jijini Arusha kuanzia Septemba 9 hadi 
12 mwaka huu (2024). 

Katika kongamano hilo, PPAA 
imeshiriki kufanya maonesho na kutoa 
elimu kuhusu majukumu, malengo na 
mafanikio yake kwa umma na wadau wa 
sekta ya ununuzi.

Kongamano limewakutanisha 
wadau wa sekta ya ununuzi wa umma 
kutoka nchi wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Masharik (EAC), ambazo ni 
mwenyeji Tanzania, Burundi, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Kenya, 
Uganda, Rwanda, Somalia na Sudan 
Kusini.

Nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki wamepata fursa ya kujadili 
na kubadilishana uzoefu katika sekta ya 
ununuzi wa umma katika ukanda huo.

Aidha, taasisi zinazosimamia sekta ya 
ununuzi wa umma nchini nazo zimepata 
fursa ya kunadi huduma zake na fursa 
zinazotolewa. 

Taasisi hizo ni PPAA, Mamlaka ya 
Udhibiti ya Ununuzi wa Umma (PPRA), 

Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini 
(GPSA) na Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi 
na Ugavi (PSPTB).

Kongamano hilo limeongozwa 
na kaulimbiu isemayo: “Digitalization 
for Sustainable Public Procurement” 
(Matumizi ya Dijitali kwa Ununuzi wa 
Umma Endelevu).

PPAA yatoa elimu Kongamano
la 16 la Ununuzi wa Umma EAC

Washiriki wa Kongamano la 16 
la Ununuzi wa Umma la Afrika 

Mashariki lililofanyika jijini 
Arusha wakipata elimu kuhusu 

shughuli za PPAA walipotembelea 
banda la Mamlaka hiyo. 

Kongamano hilo lilianza tarehe 
9 – 12, Septemba 2024.
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WADAU wa sekta ya ununuzi 
wameaswa kutumia vyema mifumo 
ya ununuzi kwa njia ya kielektroniki 
hususan moduli ya kuwasilisha 
malalamiko na rufaa inayopatikana 
katika mfumo wa NeST. 

Rai hiyo imetolewa na Mkurugenzi 
wa Teknolojia ya Habari na 
Mawalisiliano (Tehama), Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Bw. Priscus Kiwango 
alipokuwa akifunga kikao kazi cha 
siku nne cha majaribio ya moduli 
ya kuwasilisha na kushughulikia 
malalamiko na rufaa kielektroniki jijini 
Dodoma, Septemba, 2024. 

Bw. Kiwango amesema anaamini 
kupitia kikao kazi hicho washiriki 
sasa hawatarudi tena nyuma, bali 
wataendelea kutumia moduli hiyo 
kuwasilisha malalamiko na rufaa 
kwani huokoa muda na gharama.

“Nawiwa kuamini kwamba 
katika kutekeleza zoezi la kuipitia 
moduli, mbali na kutoa maoni ya 
maboresho yanayopaswa kufanyika, 
mmeweza kujifunza namna moduli 
hii inavyofanya kazi, hususan kwa 
kuyaelewa vyema majukumu yenu 
ninyi kama taasisi nunuzi ambao ni 

wadau wakubwa katika matumizi ya 
moduli,” alisema Bw. Kiwango.

Pamoja na mambo mengine, 
amewapongeza wataalamu kutoka 
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) na Mamlaka ya Udhibiti 
ya Ununuzi wa Umma (PPRA) kwa 
kuandaa moduli hiyo ya kuwasilisha 
na kushughulikia malalamiko na 
rufaa zinazotokana na michakato 
ya ununuzi wa umma kwa njia ya 
kielektroniki.  

“Hii ni hatua kubwa katika historia 
ya ununuzi wa umma nchini, hususani 
katika kuhakikisha kuwa mchakato wa 
zabuni na malalamiko yanayotokana 
na michakato hiyo vyote vinafanyika 
kielektroniki, hongereni sana 
wataalamu,” alisema Bw. Kiwango.

Kwa upande wake Naibu 
Katibu Mtendaji wa PPAA, Bi. 
Florida Mapunda amesema kikao 
kazi cha upimaji (User Acceptance 
Test) ya moduli ya kuwasilisha na 
kushughulikia malalamiko na rufaa 
kwa njia ya kielektroniki kilianza 
tarehe 23 – 26 Septemba 2024 na 
kimejumuisha washiriki kutoka taasisi 
17 za serikali pamoja na wazabuni 
kutoka kampuni mbalimbali.

Wadau ununuzi waaswa 
kutumia moduli kuwasilisha 

malalamiko kielektroniki

Mkurugenzi wa Tehama, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Bw. Priscus Kiwango akitoa hotuba yake kwa washiriki wa kikao 

kazi cha siku nne cha majaribio ya Moduli ya kuwasilisha na kushughulikia 
malalamiko na rufaa kielektroniki jijini Dodoma, Septemba, 2024.

MAMLAKA ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA) imeanza kufanya tathmini ya kutumia Moduli 
ya kupokea na kuwasilisha malalamiko na rufaa 
kielektroniki katika Mfumo wa Ununuzi wa Umma 
Kielektroniki (NeST). 

Kufanyika kwa tathmini hiyo ni kuashiria muda 
si mrefu moduli hiyo ya kupokea na kushughulikia 
malalamiko kielektroniki itaanza rasmi kutumika kama 
ilivyokuwa imekusudiwa.

Akifungua kikao kazi cha siku nne cha majaribio 
ya moduli hiyo jijini Dodoma, Septemba, 2024, 
Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma, Dkt. Frederick 
Mwakibinga amewasihi wadau wa ununuzi wa umma 
kukipa uzito kikao kazi cha majaribio ya moduli hiyo ili 
kuwasaidia katika utendaji wao wa kazi. 

“Leo tutakapopitishwa katika moduli hii, tuchukulie 
kama mafunzo lakini pia tutoe maoni yetu juu ya 
utendaji wa Moduli hii ili kufikia malengo yaliyotarajiwa 
na kuiwezesha PPAA kutoa haki kwa wakati na kujenga 
taswira nzuri ya serikali,” amesema Dkt. Mwakibinga. 

Naye Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James 
Sando amesema kikao kazi cha kufanya tathmini ya 
Moduli hiyo ni matokeo ya ushirikiano kati ya PPAA na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) 
katika kuhakikisha kigezo cha kupima mfumo kama 
uko sawa na unaweza kutumiwa na wadau wa ununuzi 
pamoja na taasisi nunuzi.

“Moduli hii inaokoa muda na kutoa taarifa kwa 
PPAA kwa wakati kuliko ilivyokuwa awali. Kutokana  

na mabadiliko ya Tehama ambapo imegusa kila nyanja,  
hivyo  PPAA imejenga moduli hiyo ili  kuwawezesha 
wazabuni wengi zaidi kuwasilisha malalamiko yao kuliko 
hapo awali,” alisema Bw. Sando.   

Serikali iliifuta Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 
7 ya Mwaka 2011 na kutunga Sheria ya Ununuzi wa 
Umma Na.10 ya Mwaka 2023 ili kukidhi mahitaji ya sasa 
ambayo yalishindwa kutekelezwa na sheria ya 2011.

PPAA yafanya tathmini ya 
moduli ya kuwasilisha 

malalamiko/rufaa kielektroniki

Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma, Dkt. Frederick 
Mwakibinga akiongea na wadau wa ununuzi wa umma 

(hawapo pichani) wakati akifungua kikao kazi cha 
majaribio ya moduli ya kuwasilisha malalamiko na rufaa 

kielektroniki jijini Dodoma, Septemba, 2024.
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WATUMISHI wa Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA) wameaswa 
kuzingatia kanuni za maadili ya utendaji 
katika utumishi wa umma wanapokuwa 
katika majukumu yao kazini.

Rai hiyo imetolewa na Afisa Utumishi 
kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Bi. 
Mwanadawa Nchembe alipokuwa katika 
kikao kazi na watumishi wa PPAA jijini 
Dodoma, Julai, 2024.

Akiongea katika kikao kazi hicho, Bi. 
Nchembe amesema ni vyema mtumishi 
unapokuwa kazini kuzingatia kanuni za 
maadili ya utendaji katika utumishi wa 
umma kwani kufanya hivyo watumishi 
na wateja wanapata huduma kwa haki 
na usawa na pia kunaisaidia serikali 
kuendeleza azma yake ya utawala bora.

“Azma ya serikali ni kuhakikisha 
inaimarisha misingi ya utawala bora katika 
uendeshaji wa shughuli zake kuzingatia 
kwa sera, sheria, kanuni na taratibu za 
uendeshaji na usimamizi wa shughuli za 
utumishi wa umma na kujenga uwezo wa 
watumishi wa umma ili watoe huduma 
bora kwa wananchi, hivyo nawakumbusha 
kuzingatia miongozo hiyo ili kuendana 
na maelekezo ya serikali,” alisema Bi. 
Nchembe.

Kwa upande wake Katibu Mtendaji 
wa PPAA, Bw. James Sando amesema 
watumishi wa Mamlaka hiyo wanazingatia 
kanuni za maadili ya utendaji katika 
utumishi wa umma na kwamba wataendelea 
kuzingatia ili kutimiza azma ya serikali.

“Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
ameendelea kudumisha misingi ya utawala 

bora ikiwemo haki na usawa, na sisi kama 
taasisi tutaendelea kufanya kazi kwa bidii 
na kuhudumia wazabuni na taasisi nunuzi 
kwa haki na usawa,” amesema Bw. Sando.

Kikao hicho cha siku moja 
kilihudhuriwa pia na Mkurugenzi Msaidizi 
kutoka Sekretarieti ya Maadili (Utumishi) 
Bw. Ally Ngonyani, Menejimenti na 
watumishi wa PPAA.

PPAA waaswa kuzingatia Kanuni
za Maadili ya Utumishi wa Umma

Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), Bw. James Sando akizungumza katika kikao kilichohusisha Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na watumishi wa PPAA katika ofisi za mamlaka hiyo jijini Dodoma, Julai, 2024.

Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), Bw. James Sando 
(Katikati), Afisa Utumishi kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

na Utawala Bora, Bi. Mwanadawa Nchembe, (kulia) na Mkurugenzi Msaidizi kutoka 
Sekretarieti ya Maadili (Utumishi) Bw. Ally Ngonyani (kushoto) katika picha ya pamoja na 

watumishi wa PPAA katika ofisi za mamlaka hiyo jijini Dodoma, Julai, 2024.
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Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), Bw. James 
Sando akizungumza na washiriki wa kikao alipokutana kwa mazungumzo na 

Kamishna, Idara ya Usimamizi wa Sera ya Ununuzi wa Umma - Afisi ya Rais, Fedha 
na Mipango, Zanzibar, Bw. Omar Said Omar katika Ofisi za PPAA jijini Dodoma 

Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), Bw. James 
Sando (katikati) katika picha ya pamoja na Kamishna, Idara ya Usimamizi wa Sera ya 
Ununuzi wa Umma - Afisi ya Rais, Fedha na Mipango, Zanzibar, Bw. Omar Said Omar 

na Naibu Katibu Mtendaji wa PPAA, Bi. Florida Mapunda, Kamishna Msaidizi wa 
Sera ya Ununuzi wa Umma, Bi. Emma Komba pamoja na watumishi wa PPAA baada 

ya kuhitimisha kikao kazi katika Ofisi za PPAA jijini Dodoma.

MAMLAKA ya Rufani ya Zabuni 
za Umma (PPAA) imeahidi kuendeleza 
na kuimarisha ushirikiano na Idara ya 
Usimamizi wa Sera ya Ununuzi wa Umma 
katika Afisi ya Rais, Fedha na Mipango, 
Zanzibar na kuhakikisha kuwa zinaimarisha 
sekta ya ununuzi.

Ahadi hiyo imetolewa na Katibu 
Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando 
alipokutana kwa mazungumzo na Kamishna, 
Idara ya Usimamizi wa Sera ya Ununuzi wa 
Umma - Afisi ya Rais, Fedha na Mipango, 
Zanzibar, Bw. Omar Said Omar katika Ofisi 
za PPAA jijini Dodoma, Julai, 2024.

Bw. Sando amesema kuwa, pamoja 
na mambo mengine, ziara hiyo imelenga 
kujifunza na kubadilishana uzoefu katika 
sekta ya ununuzi wa umma, ambapo 
Kamishna Omar na ujumbe wake 
wamejionea jinsi PPAA inavyotekeleza 
majukumu yake. 

“Tumefahamishwa kuwa Zanzibar 
ina mpango wa kuanzisha chombo 
kitakachokuwa kinasimamia malalamiko 
yatokanayo na michakato ya ununuzi wa 
umma, hivyo sisi kama PPAA tutaendelea 
kushirikiana nao bega kwa bega kuhakikisha 
kuwa wanakuwa na chombo madhubuti 
chenye kusimamia misingi bora ununuzi wa 
umma,” amesema Bw. Sando.

Kwa upande wake Kamishna wa Idara 
ya Usimamizi wa Sera ya Ununuzi wa Umma 
- Afisi ya Rais, Fedha na Mipango, Zanzibar, 
Bw. Omar Said Omar amesema kuwa sekta 
ya ununuzi Tanzania Bara imeboreshwa 
vizuri na kupitia ushirikiano baina yake na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
sekta ya ununuzi itaboreshwa zaidi.

“Tunaamini kuwa kupitia ushirikiano 
baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar utasaidia wananchi na wazabuni 
kujenga imani na serikali yao lakini pia 
kuboresha sekta ya ununuzi wa umma kwa 
ujumla.

Kikao hicho kimehudhuriwa na Naibu  
Katibu Mtendaji wa PPAA, Bi. Florida 
Mapunda, Kamishna Msaidizi wa Sera 
ya Ununuzi wa Umma, Bi Emma Komba, 
wakuu wa idara na vitengo wa Mamlaka. 
Kadhalika, ujumbe kutoka SMZ uliongozwa 
na Kamishna Omar aliyeambatana na 
maafisa sera watatu ambao ni Asma Ali 
Mohamed, Wetu Salum Omar na Khamis 
Makame Ali.

PPAA ni taasisi iliyoanzishwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Ununuzi ya Umma 
Na. 10 ya Mwaka 2023 ikiwa na jukumu 
la kupokea na kushughulikia migogoro 
itokanayo na michakato ya ununuzi wa 
umma.

PPAA kuimarisha ushirikiano 
na Idara ya Usimamizi wa 
Sera ya Ununuzi Zanzibar
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Sheria ilivyochagiza PPAA kuanzisha 
Moduli ya Rufaa Kielektroniki

MABADILIKO ya Sheria ya 
Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2023 
yameisaidia Mamlaka ya Rufani ya 
Zabuni za Umma (PPAA) kuanzisha 
Moduli ya kuwasilisha malalamiko na 
rufaa kielektroniki.

James Sando alipotembelea banda la 
Mamlaka katika Maonesho ya 48 ya 
Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam 
(DITF) maarufu Sabasaba jijini Dar es 
Salaam Julai, 2024.

Bw. Sando amesema mabadiliko 
ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 
Mwaka 2023, yamesababisha PPAA 
kuanzisha Moduli ya rufaa zitokanazo 
na michakato ya zabuni za Umma 
kielektroniki. 

“PPAA kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 
Umma (PPRA), tumeanzisha Moduli 
hiyo ambayo inapatikana katika mfumo 
wa NeST,” alisema Bw. Sando. 

“Kuanzishwa kwa moduli hiyo 
kuna faida kadhaa ikiwa ni pamoja na 
kuokoa muda, gharama na kuongezeka 
kwa wazabuni,” aliongeza Bw. Sando.

Pamoja na mambo mengine, Bw. 
Sando amesema PPAA ipo katika 
hatua za mwisho kukamilisha Kanuni 
za Ununuzi wa Umma za Uwasilishaji 
wa Rufaa za Zabuni za Umma za 
Mwaka 2024.

Moduli hiyo inayoleta mapinduzi 
makubwa kiutendaji kwa PPAA na 
wadau, inapatikana katika Mfumo wa 
Ununuzi wa Umma Kielektroniki (NeST). 

Mafanikio hayo yamebainishwa 
na Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. 

Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), Bw. James Sando akizungumza 
na watumishi wa Mamlaka hiyo alipotembelea banda la Mamlaka wakati wa Maonesho ya 48 ya 
Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam (DITF) maarufu Sabasaba, jijini Dar es Salaam, 2024.

Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), Bw. James Sando akiongea na 
waandishi wa habari (hawapo pichani) katika banda la PPAA wakati wa Maonesho ya 48 ya Kimataifa 

ya Biashara ya Dar es Salaam (DITF) maarufu Sabasaba, jijini Dar es Salaam, Julai 2024.
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PPAA 
yapongezwa 

kuanzisha 
moduli ya 

kushughulikia 
rufaa / 

malalamiko 
NAIBU Katibu Mkuu, Wizara ya 

Fedha, Bi. Jenifa Omolo ameipongeza 
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) kwa kuanzisha Moduli 
ya kuwasilisha na kushughulikia 
malalamiko na rufaa kwa njia ya 
kielektroniki.

Bi. Omolo ametoa pongezi hizo 
alipotembelea banda la PPAA katika 
Maonesho ya 48 ya Kimataifa ya 

MAMLAKA ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) imeendelea kutoa elimu 
kwa umma kuhusu majukumu, malengo 
na mafanikio yake kupitia Maonesho ya 48 
ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam 
(DITF) maarufu Sabasaba, Dar es Salaam.

Kupitia maonesho hayo ya Sabasaba 
mwaka huu, viongozi, wananchi, 
wazabuni, taasisi nunuzi na wadau wa 
sekta ya ununuzi wa umma waliotembelea 
banda la Mamlaka hiyo wamepata elimu 
ya kina kuhusu PPAA na majukumu yake 
na kuongeza zaidi uelewa wao.

Miongoni mwa viongozi waliotembelea 
banda la PPAA katika Sabasaba ni 
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya 
Maendeleo TIB, Bi. Lilian Mbassy ambaye 
amejionea shughuli na majukumu ya 
Mamlaka hiyo.

Pamoja na mambo mengine, pia Bi. 
Mbassy amepata fursa ya kuelezewa 
majukumu na malengo ya PPAA 
kutoka kwa maafisa wa Mamlaka 
na kuwapongeza kwa kazi nzuri 
wanayofanya.

Biashara ya Dar es Salaam (DITF) 
maarufu Sabasaba jijini Dar es Salaam, 
2024.

Pamoja na mambo mengine, Bi. 
Omolo amefahamishwa majukumu 
na mafanikio ya PPAA kwa kipindi cha 
miaka mitatu chini ya uongozi imara 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo TIB, Bi. Lilian Mbassy akipokea 
nyaraka zinazoelezea majukumu na malengo ya Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA) kutoka kwa Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma - 
PPAA, Bw. Nelson Kessy alipotembelea banda la Mamlaka hiyo katika Maonesho ya 48 ya 
Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam (DITF) maarufu Sabasaba jijini Dar es Salaam, 

2024. Kulia ni mtaalamu wa Ununuzi na Ugavi – PPAA, Bw. Stanley Jackson. 

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya 
Fedha, Bi. Jenifa Omolo akimsikiliza 

mtumishi wa Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA), Bw. 

Stanley Jackson alipotembelea banda 
la Mamlaka hiyo katika Maonesho ya 
48 ya Kimataifa ya Biashara ya Dar 

es Salaam (DITF) maarufu Sabasaba 
jijini Dar es Salaam, 2024

PPAA yatoa elimu zaidi Sabasaba
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MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), Bw. 
Charles Kichere ameipongeza 
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) kwa kazi nzuri 
wanayoifanya ya kutoa elimu kwa 
umma kuhusu majukumu yake.

Bw. Kichere ametoa pongezi hizo 
wakati alipotembelea banda la PPAA 
katika Maonesho ya 48 ya Kimataifa 
ya Biashara ya Dar es Salaam (DITF) 
maarufu Sabasaba jijini Dar es 
Salaam, mwaka huu.

Pamoja na mambo mengine, 
Kaimu Mkuu wa Sehemu ya Huduma 
ya Sheria PPAA, Bi. Agnes Sayi 
akizungumza kwa niaba ya Katibu 
Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando 
amemueleza CAG kuwa Sheria mpya 
ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 
2023 imeboresha masuala mbalimbali 
ikiwa ni pamoja kupunguzwa kwa 
muda wa kushughulikia malalamiko 
na rufaa zinazotokana na michakato 
ya ununuzi wa umma kutoka siku 45 
hadi siku 40.

“Mabadiliko ya sheria ya ununuzi 
yamekuwa yakifanyika mara kwa 
mara kwa lengo la kupunguza muda, 
kuongeza uwazi na usawa katika 
shughuli za ununuzi wa umma na 
kuongeza ushindani,” alisema Bi. Sayi.

Kadhalika Bi. Sayi ameongeza 
kuwa PPAA imefanikiwa kuanzisha 
Moduli ya kushughulikia malalamiko 
na rufaa kwa njia ya kielektroniki 
ambapo moduli hiyo ipo katika 
mfumo wa ununuzi wa umma 
kielektroniki (NeST) ambapo kupitia 
moduli hiyo wazabuni watawasilisha 
malalamiko yao kielektroniki jambo 
ambalo litasaidia kuokoa muda na 
gharama.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Bw. Charles Kichere 
akimsikiliza Kaimu Mkuu wa Sehemu ya Huduma ya Sheria wa Mamlaka ya 
Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), Bi. Agnes Sayi alipotembelea banda la 

mamlaka katika Maonesho ya 48 ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam 
(DITF) maarufu Sabasaba jijini Dar es Salaam, mwaka huu.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Bw. Charles Kichere 
akisaini kitabu cha wageni katika banda la Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 

Umma (PPAA) katika Maonesho ya 48 Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam 
maarufu Sabasaba jijini Dar es Salaam mwaka huu.

CAG atoa 
kongole 

kwa PPAA
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WAZABUNI wameendelea 
kutembelea Banda la Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA) na kupatiwa elimu juu 
ya moduli mpya ya kuwasilisha 
rufaa/malalamiko kwa njia ya 
kielektroniki (Complaint & 
Appeal Management). 

Moduli hiyo inarahisisha 
uwasilishaji wa malalamiko na 
kutoa fursa kwa wazabuni wengi 
zaidi kuwasilisha malalamiko 
yao. Moduli hiyo ni rafiki na 
inaokoa muda wa kuwasilisha 
rufaa au malalamiko. 

Aidha, moduli hiyo 
imewekwa kwenye Mfumo wa 
Ununuzi wa Umma Kielektroniki 
(NeST) uliojengwa chini ya 
Uongozi wa Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan.

PPAA wametoa elimu hiyo 
katika Maonesho ya Kilimo ya 
Kimataifa ya Nanenane, katika 
viwanja vya Nzuguni, jijini 
Dodoma kuanzia tarehe 01 – 
10 Agosti, 2024 katika banda 
la Mamlaka lilikuwepo katika 
banda kuu la Wizara ya Fedha.

Kaulimbiu ya Maonesho ya 
Nanenane 2024 ni “Chagua 
Viongozi Bora wa Serikali za 
Mitaa kwa Maendeleo Endelevu 
ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi”.

Wazabuni wapewa somo 
moduli ya rufaa kielektroniki

Watumishi wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) wakimpatia maelezo 
mzabuni aliyetembelea banda la Mamlaka hiyo kwa ajili ya kupata elimu kuhusu moduli 

mpya ya kuwasilisha rufaa/malalamiko kwa njia ya kielektroniki katika Maonesho ya 
Kilimo ya Kimataifa ya Nanenane jijini Dodoma, Agosti, 2024.

Watumishi wa Mamlaka ya Rufani ya 
Zabuni za Umma (PPAA) wakimpatia 

maelezo Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi 
kutoka Mamlaka ya Udhibiti ya Ununuzi 
wa Umma (PPRA), Bw. Robert Kitalala 
alipotembelea banda la Mamlaka hiyo 
wakati wa Maonesho ya Nanenane na 
kupata elimu kuhusu moduli mpya ya 

kuwasilisha rufaa/malalamiko kwa njia 
ya kielektroniki katika Maonesho ya 

Kilimo ya Kimataifa ya Nanenane jijini 
Dodoma, Agosti, 2024.
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PPAA yazuia bilioni 261/- michakato
ya ununuzi wa umma

Bw. Sando ameongeza kuwa kwa kufanya hivyo, 
Mamlaka hiyo ilihakikisha kuwa zabuni zinatolewa kwa 
wazabuni wenye sifa na hivyo kuiwezesha serikali kupata 
thamani halisi ya fedha na kuepusha upotevu wa fedha 
za serikali kiasi cha TZS. 261,902,543,425.59 katika 
michakato ya ununuzi wa umma kwa kipindi cha miaka 
mitatu (2021-2024). 

“PPAA imeweza kushughulikia jumla ya mashauri 
140 yaliyotokana na michakato ya ununuzi wa umma 
kwa kudhibiti utoaji wa tuzo kwa wazabuni ambao 
walipendekezwa kupata zabuni bila kuwa na sifa stahiki,” 
ameongeza Bw. Sando. 

Aidha, Bw. Sando amesema PPAA ilizuia utoaji tuzo 
kwa wazabuni 32 wasio na uwezo wa kifedha pamoja na 
wale waliokosa sifa za kitaalamu za kutekeleza zabuni 
husika na kuiwezesha serikali kupata thamani halisi ya 
fedha. Hatua hiyo iliepusha utekelezaji usioridhisha wa 
miradi ambao ungesababisha upotevu wa fedha za umma 
na kuchelewesha maendeleo kwa wananchi. 

“Serikali ya Awamu ya Sita inaamini kuwa usuluhishi 
wa migogoro hauwezi kupatikana penye ubaguzi na pale 
ambapo kuna wanaokosa fursa na haki zao za kiuchumi 
na kiraia. Hivyo, kitendo cha PPAA kuzuia utoaji wa tuzo 
kwa wazabuni 32 waliokosa sifa kinaweka uzito katika 
usuluhishi wa migogoro ambayo ni moja kati ya falsafa za 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan,” amesema Bw. Sando.

Katibu huyo Mtendaji wa PPAA ameongeza kuwa 
Mamlaka hiyo kwa kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Ununuzi wa Umma (PPRA) imejenga moduli mpya ya 
kuwasilisha Rufaa/Malalamiko kwa njia ya kielektroniki 
(Complaint & Appeal Management). 

“Moduli hiyo inarahisisha uwasilishaji wa malalamiko 
na kutoa fursa kwa wazabuni wengi zaidi kuwasilisha 
malalamiko yao, ni rafiki na inaokoa muda wa kuwasilisha 
rufaa,” amesema Bw. Sando. 

Aidha, moduli hiyo imewekwa kwenye Mfumo wa 
Ununuzi wa Umma Kielektroniki (NeST), uliojengwa chini 
ya Uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan. 

PPAA ni taasisi iliyo chini ya Wizara ya Fedha 
iliyoundwa kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi ya Umma Na. 
3 ya Mwaka 2001 ambapo baada ya Sheria hiyo kufutwa, 
Mamlaka ya Rufani ilihuishwa chini ya Sheria ya Ununuzi ya 
Umma Na. 21 ya Mwaka 2004 na kuhuishwa tena kupitia 
Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya Mwaka 2011 baada 
ya Sheria Na. 21 ya Mwaka 2004 nayo kufutwa.  

Mwaka 2023 Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya 
Mwaka 2011 nayo ilifutwa na Mamlaka ya Rufani ilihuishwa 
tena kupitia Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 10 ya Mwaka 
2023.

MAMLAKA ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) 
imefanikiwa kuzuia utoaji tuzo kwa zabuni 32 za thamani 
ya TZS. 261,902,543,425.59 (Sh bilioni 262) kwa 
wazabuni wasio na uwezo wa kifedha pamoja na waliokosa 
sifa za kitaalamu za kutekeleza zabuni husika kwa kipindi 
cha miaka mitatu (2021 – 2024). 

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando 
amebainisha hayo alipozungumza na waandishi wa habari 
katika Maonesho ya Kilimo ya Kimataifa ya Nanenane 
katika viwanja vya Nzuguni jijini Dodoma, Agosti, 2024.

“PPAA imeendelea kudhibiti taasisi nunuzi kukiuka 
taratibu za kisheria hasa katika kufanya tathmini ya 
zabuni (tender evaluation); katika baadhi ya mashauri 
ambapo ilifanikiwa kubaini ukiukwaji wa taratibu za 
kufanya tathimini uliofanywa na taasisi nunuzi ikiwemo 
kutokuzingatia vigezo vilivyowekwa katika kabrasha la 
zabuni au kuongeza vigezo vipya ambavyo havikuwepo 
awali,” amesema Bw. Sando. 

Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA), Bw. James Sando akizungumza na waandishi wa 
habari (hawapo pichani) katika banda la Mamlaka hiyo, 
Viwanja vya Nzuguni jijini Dodoma, Agosti, 2024 katika 

Maonesho ya Kilimo ya Kimataifa Nanenane.
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Fedha, Bw. Elijah Mwandumbya 

akiwasikiliza watumishi wa 
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni 

za Umma (PPAA) alipotembelea 
banda la Mamlaka hiyo katika 

Maonesho ya 48 ya Kimataifa ya 
Biashara ya Dar es Salaam (DITF) 

maarufu Sabasaba, jijini Dar es 
Salaam, mwaka huu.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi wa 

Umma (PPRA), Bw. Denis Simba 
akiwaeleza jambo watumishi wa 
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni 

za Umma (PPAA) alipotembelea 
banda la Mamlaka hiyo katika 

Maonesho ya Wakulima Nanenane 
katika viwanja vya Nzuguni jijini 

Dodoma, Agosti mwaka huu.

Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala 
wa Huduma ya Ununuzi Serikalini 

(GPSA), Profesa Geraldine 
Rasheli akisaini kitabu cha wageni 
alipotembelea banda la Mamlaka 

ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA) katika Maonesho ya 

48 ya Kimataifa ya Biashara ya 
Dar es Salaam (DITF) maarufu 
Sabasaba, jijini Dar es Salaam, 

Julai mwaka huu.

Katibu Mtendaji wa Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma 

(PPAA), Bw. James Sando 
katika picha ya pamoja na 

watumishi wa Mamlaka hiyo 
jijini Dodoma, Julai, 2024

HABARIPICHA
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