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Tuitumie vyema Moduli ya kuwasilisha na kushughlikia rufaa 

PPAA yapewa changamoto kuokoa 
fedha za Serikali katika miradi 

RAIS Mstaafu, Mheshimiwa Dkt. 
Jakaya Kikwete ameipa Mamlaka ya 
Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) 
changamoto ya kuangalia jinsi ununuzi 
wa umma unavyoweza kuokoa fedha 
za umma na kuhakikisha kuwa serikali 
inapata thamani ya fedha katika miradi 
yake inayoitekeleza.

Mheshimiwa Kikwete ametoa 
changamoto hiyo wakati alipotembelea 
banda la PPAA katika maonesho ya Wiki 
ya Sheria yaliyoanza tarehe 25 Januari, 
2025 katika viwanja vya Nyerere Square 
jijini Dodoma.

“Wakati nilipokuwa Rais kuna 
halmashauri moja ilijenga jengo 
lake kwa kutumia Shilingi milioni 
15 kwa jitihada zao wenyewe, lakini 
wakaambiwa kwamba wasiendelee 
na utaratibu ule lazima zabuni 
itangazwe, baada ya zabuni kutangazwa 
wakanionesha nyumba iliyojengwa kwa 

milioni 45,” amesema Dkt. Kikwete.
Hivyo kuna umuhimu wa wadau wa 

sekta ya ununuzi wa umma kuhakikisha 
sheria ya ununuzi wa umma inasaidia 
kupatikana kwa thamani halisi ya fedha 
katika miradi mbalimbali.

Afisa Mwandamizi wa PPAA, 
Bw. Stanley Jackson amemweleza 
Mhe. Dkt. Kikwete kuwa kwa kipindi 
cha takribani miaka minne, PPAA 
imeweza kushughulikia mashauri 162 
yaliyotokana na michakato ya ununuzi 
wa umma ambapo katika mashauri 
hayo, PPAA ilizuia utoaji tuzo kwa 
zabuni 35 za thamani ya takribani 
Sh bilioni 583.6 kwa wazabuni wasio 
na uwezo wa kifedha pamoja na 
wale waliokosa sifa za kitaalamu za 
kutekeleza zabuni husika.

“Hatua hiyo iliepusha utekelezaji 
usioridhisha wa miradi unaosababisha 
upotevu wa fedha za umma na 
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MPENDWA msomaji ni furaha yangu kukualika 
tena ujisomee toleo la nne la Jarida la Mtandaoni 
kutoka Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA). Jarida hili hutumika kama njia mojawapo 
ya Mawasiliano ya Kimkakati ya PPAA katika 
kuhabarisha umma kuhusu majukumu na shughuli 
zilizotekelezwa kwa kipindi cha miezi mitatu. 

Napenda kukujulisha katika kipindi hiki 
cha miezi mitatu (Januari – Machi, 2025) PPAA 
imetekeleza shughuli mbalimbali hususan, 
uzinduzi rasmi wa matumizi ya moduli ya 
kuwasilisha na kushughulikia rufaa na malalamiko 
kwa njia ya kielektroniki (Complaint and 
Appeal Management Module) katika Mfumo wa 
Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (NeST).  

Pamoja na mambo mengine, PPAA imetoa 
mafunzo ya matumizi ya moduli ili kuwawezesha 

wazabuni kuwasilisha kielektroniki malalamiko 
na rufaa zitokanazo na michakato ya ununuzi 
wa umma. Pia PPAA imeendelea kutekeleza 
jukumu lake la msingi la kushughulikia rufaa 
zilizowasilishwa mbele yake katika kipindi tajwa.

Sanjari na mafunzo, pia jarida hili litakupa 
taarifa muhimu kupitia Habari na makala 
zinazohusiana na ununuzi wa umma ili kuongeza 
uelewa wa masuala ya ununuzi wa umma kwa 
kuwa sekta hii hutumia takribani asilimia 70 ya 
bajeti ya serikali.

Karibu tena usome jarida hili ili ufahamu 
kwa undani PPAA na shughuli mbalimbali 
ilizozitekeleza katika kipindi cha miezi mitatu 
(Januari–Machi, 2025) na kuendeleza ushirikiano 
imara katika sekta ya ununuzi. 

#Kazi Iendelee.
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Rais Mstaafu, Mheshimiwa Dkt. Jakaya Kikwete 
akipokelewa na aliyekuwa Mwenyekiti wa Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), Jaji Mstaafu 
Mhe. Sauda Mjasiri alipotembelea banda la mamlaka 

hiyo wakati wa uzinduzi wa maonesho ya Wiki ya 
Sheria yaliyoanza tarehe 25 Januari, 2025 katika 

viwanja vya Nyerere Square jijini Dodoma.

Inaendelea Uk 2

Katibu Mtendaji - PPAA
Bw. James Sando
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kuchelewesha maendeleo stahiki kwa 
wananchi,” amesema Bw. Jackson.

Pamoja na mambo mengine, Bw. 
Jackson amesema PPAA kwa kushirikiana 
na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 
Umma (PPRA) imekamilisha utengenezaji 
wa moduli ya kuwasilisha na kushughulikia 
rufaa na malalamiko kwa njia ya kielektroniki 
(Complaint and Appeal Management Module) 
katika Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi 
wa Umma (NeST).

Bw. Jackson ameongeza kuwa, kukamilika 
kwa moduli hiyo kutawawezesha wazabuni 
kuwasilisha kwa njia ya kielektroniki 
malalamiko na rufaa zitokanazo na michakato 
ya ununuzi wa umma kwa taasisi nunuzi na 
PPAA pasipo kulazimika kutembelea ofisi 
husika.

“Ili kuwawezesha wazabuni na watendaji 
wa taasisi nunuzi kutumia moduli hiyo, PPAA 
kwa kushirikiana na PPRA imeandaa mafunzo 
ya matumizi ya moduli ya kushughulikia 
malalamiko na rufaa kwa njia ya kielektroniki 

yatakayoambatana na tamko rasmi la kuanza 
kwa matumizi ya moduli hiyo.

Mafunzo haya yanawalenga wazabuni 
na watendaji wa taasisi nunuzi wa mikoa ya 
Mwanza, Shinyanga, Kagera, Musoma, Geita 
na Simiyu.  Mafunzo yatafanyika kuanzia 
tarehe 4 - 6 Februari, 2025 jijini Mwanza 
katika Ukumbi wa Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT) uliopo Capripoint,” aliongeza Bw. 
Jackson.

Maadhimisho ya Wiki ya Sheria 
yameongozwa na Kauli Mbiu: “Tanzania ya 
2050: Nafasi ya Taasisi zinazosimamia Haki 
Madai katika kufikia Malengo Makuu ya Dira 
ya Taifa ya Maendeleo.”

PPAA ni taasisi inayojitegemea chini ya 
Wizara ya Fedha iliyoundwa kwa mujibu wa 
Kifungu cha 112 cha Sheria ya Ununuzi wa 
Umma Namba 10 ya mwaka 2023.  PPAA 
imepewa kisheria jukumu la kupokea na 
kusikiliza malalamiko na rufaa zinazotokana 
na michakato ya ununuzi wa umma na 
kufungiwa kwa wazabuni (blacklisting of 
tenderers) kushiriki katika michakato ya 
ununuzi wa umma na PPRA.

PPAA yapewa changamoto kuokoa fedha

PPAA mguu sawa kurasimisha
matumizi ya moduli Kanda ya Ziwa

Inatoka Uk 1

Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA) imewasihi wadau wa Ununuzi wa 
Umma Mikoa ya Kanda ya Ziwa kushiriki 
mafunzo ya matumizi ya moduli ya 
kuwasilisha na kushughulikia rufaa na 
malalamiko kwa njia ya kielektroniki katika 
Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa 
Umma (NeST) tarehe 4 – 6 Februari, 2025 
Jijini Mwanza.

Rai hiyo imetolewa na Katibu Mtendaji 
wa PPAA, Bw. James Sando alipozungumza 
na waandishi wa Habari katika maonesho 
ya Wiki ya Sheria yanayoendelea katika 
viwanja vya Nyerere Square Jijini Dodoma na 
kuongeza kuwa mafunzo hayo yataambatana 
na tamko rasmi la kuanza kwa matumizi ya 
moduli hiyo.

Bw. Sando amesema kuwa, Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA) imekamilisha 
moduli ya kuwasilisha na kushughulikia 
rufaa na malalamiko kwa njia ya kielektroniki 
(Complaint and Appeal Management 
Module) katika Mfumo wa NeST.

“Mafunzo ya matumizi ya moduli kwa 
Kanda ya Ziwa yanawalenga wazabuni na 
watendaji wa taasisi nunuzi wa mikoa ya 
Mwanza, Shinyanga, Kagera, Musoma, Geita 
na Simiyu.  Mafunzo yatafanyika kuanzia 

tarehe 4 - 6 Februari, 2025 Jijini Mwanza 
katika Ukumbi wa Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT) uliopo Capripoint,” alisema Bw. Sando

Pamoja na mambo mengine, Bw. Sando 
ameongeza kuwa mafunzo kuhusu matumizi 
ya moduli ya kuwasilisha na kushughulikia 
rufaa na malalamiko kwa njia ya kielektroniki 
katika Mfumo NeST yataendelea kwa kanda 
nyingine za kaskazini, kati, nyanda za juu 
kusini pamoja kusini.

Aidha, Bw. Sando alitoa wito kwa wadau 
wa kanda nyingine ambazo hazijapatiwa 
mafunzo kujiandaa kwani watafikiwa na 
kupatiwa mafunzo kuhusu matumizi ya 
Moduli hivi karibuni.

Awali malalamiko na rufaa zilikuwa 
zinawasilishwa na mzabuni kwa kufika 
katika Ofisi za PPAA Jijini Dodoma. Aidha, 
kutokana na mabadiliko ya Sheria ya 
Ununuzi wa Umma ya mwaka 2023 kuweka 
sharti la lazima la kufanya ununuzi wa umma 
kieletroniki, PPAA kwa kushirikiana na PPRA 
imejenga moduli itakayotumika kuwasilisha 
malalamiko na rufaa kieletroniki bila kuwa na 
ulazima wa kufika katika ofisi za PPAA.

Mei 28 - 29, 2024 Mafunzo ya matumizi 
ya moduli ya uwasilishaji wa malalamiko/
rufaa kwa njia ya kieletroniki yaliandaliwa na 
PPAA kwa mikoa ya Dar es Salaam, Tanga 
Morogoro na Pwani.
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Dkt. Mwigulu 
azindua Moduli 

ya Kupokea Rufaa 
Kielektroniki

WAZIRI wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba (Mb.) 
amezindua rasmi matumizi ya Moduli ya kupokea na 
kushughulikia malalamiko na rufaa katika Mfumo wa Ununuzi 
wa Umma kwa njia ya Kielektroniki (NeST).

Dkt. Mwigulu amezindua rasmi matumizi ya 
moduli hiyo jijini Mwanza wakati wa mafunzo 
ya moduli ya kupokea na kushughulikia 
malalamiko na rufaa (Complaint and Appeal 
Management Module) katika mfumo wa 
NeST.

Katika hotuba yake iliyosomwa 
na Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa 
Umma, Dkt. Frederick Mwakibinga 
amesema kuanza rasmi kwa matumizi 
ya moduli kuna faida kadhaa zikiwemo 
kuokoa muda, gharama, kupunguza 
mianya ya rushwa, kuongeza uwazi na 
uwajibikaji katika ununuzi wa umma.

“Moduli hii mpya inalenga kurahisisha 
zoezi zima la uwasilishaji wa malalamiko 
na rufaa kwa upande wa wazabuni na pia 
itawezesha taasisi nunuzi na PPAA kushughulikia 
malalamiko na rufaa kupitia moduli hii, hivyo 
kupunguza muda na gharama zinazoambatana na zoezi zima 
la utoaji wa haki,” amesema Dkt. Mwigulu.

Dkt. Mwigulu ametoa rai kwa wazabuni wote nchini pamoja 
na taasisi nunuzi kuwa tayari kujifunza na kutumia moduli ya 
kuwasilisha na kushughulikia malalamiko na rufaa kwa njia ya 
kielektroniki ili kuokoa muda na fedha ambazo zingetumika 

katika uwasilishaji na ushughulikiaji wa malalamiko na rufaa 
zinazotokana na michakato ya ununuzi wa umma.

Kwa upande wake Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James 
Sando amesema katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya uongozi imara wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
PPAA imeshughulikia mashauri 162 yaliyotokana na michakato 
mbalimbali ya ununuzi wa umma. 

“Katika mashauri hayo, PPAA ilizuia utoaji tuzo kwa 
zabuni 35 zenye thamani ya takriban Shilingi bilioni 583.6 kwa 
wazabuni wasio na uwezo wa kifedha pamoja na waliokosa sifa 
za kitaalamu za kutekeleza zabuni husika,” amesema Bw. Sando.

Bw. Sando ameongeza kitendo cha kuzuia tuzo kwa 
wazabuni hao kiliiepusha serikali kuingia katika mikataba 
ambayo ingepelekea kuwa na utekelezaji wa miradi usioridhisha 
hivyo kusababisha upotevu wa fedha za umma na kuchelewesha 

maendeleo stahiki kwa wananchi.
“PPAA kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha, 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na taasisi 

zinazosimamia ununuzi wa umma nchini, 
imeweza kushiriki katika kutungwa upya kwa 

Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 
2023 na Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
Mwaka 2025,” amesema Bw. Sando.

Bw. Sando ameongeza kuwa, ili 
kuendana na mabadiliko yaliyoletwa 
na Sheria ya Ununuzi wa Umma, PPAA 
kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha, 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

na taasisi zinazosimamia ununuzi wa 
umma nchini, imeandaa Kanuni za Rufaa 

za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2024 
ambazo zimetangazwa kwenye Gazeti la 

tarehe 31/01/2025 kupitia Gazeti la Serikali 
(GN No.65/2025).
Mafunzo hayo ya siku tatu yaliyoanza tarehe 

04–06 Februari, 2025 yameandaliwa na PPAA.
Awali mafunzo ya matumizi rasmi ya moduli awamu ya 

pili kwa mikoa ya Kanda ya Ziwa yametanguliwa na mafunzo 
ya awamu ya kwanza yaliyofanyika Mei, 2024 kwa mikoa ya 
Kanda ya Pwani iliyojumuisha Dar es Salaam, Pwani, Tanga na 
Morogoro.

Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma, Dkt. Frederick Mwakibinga akiwasilisha hotuba kwa wazabuni na taasisi nunuzi kwa 
niaba ya Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba (Mb.) wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya matumizi ya Moduli ya 
kupokea na kushughulikia malalamiko kielektroniki kwa mikoa ya Kanda ya Ziwa tarehe 04 Februari 2025, jijini Mwanza.
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WATAALAMU wa sekta ya ununuzi 
wa umma wameaswa kuzingatia maadili 
ya taaluma yao katika usimamizi wa 
miradi ya umma ili kuiwezesha serikali 
kupata thamani halisi ya fedha katika 
miradi yake.

Rai hiyo imetolewa na Mkuu wa 
Mkoa wa Mwanza, Mhe. Said Mtanda 
katika hotuba yake iliyosomwa na Mkuu 
wa Wilaya ya Ilemela, Mhe. Hassan 
Masala wakati wa kufunga mafunzo ya 
Moduli ya uwasilishaji na ushughulikiaji 
wa malalamiko na rufaa (Complaint and 
Appeal Management Module) katika 
Mfumo wa Ununuzi wa Umma kwa njia 
ya Kielektroniki (NeST) yaliyoandaliwa na 
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA).

Mhe. Mtanda amesema kuzingatia 
maadili ya taaluma ya fani hiyo katika 
usimamizi wa miradi ya umma si tu 
kutaiwezesha serikali kupata thamani 
halisi ya fedha bali kutaiheshimisha fani ya 
ununuzi na ugavi na Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan.

“Kwa kuwa matumizi ya moduli 
ya kuwasilisha malalamiko na rufaa 
kielektroniki huokoa muda, gharama na 
kuongeza uwazi na uwajibikaji katika 
michakato ya zabuni za umma, nendeni 
mkaitumie elimu hii kuwaelimisha na 
wengine ili waweze kuielewa na kuitumia 
moduli, naamini ninyi mlioshiriki mafunzo 
ya awamu hii mtakuwa mabalozi wazuri wa 
moduli hii na PPAA kwa ujumla,” amesema 
Mhe. Mtanda.

Naye Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. 
James Sando amesema baada ya serikali 

kujenga mfumo wa NeST na kuweka 
sharti la lazima kufanya ununuzi wa umma 
katika mfumo huo, PPAA nayo ilishirikiana 
na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma (PPRA) kujenga moduli ya 
kuwasilisha na kushughulikia malalamiko 
na rufaa kielektroniki ili kuwawezesha 
wadau wa ununuzi wa umma kuwasilisha 
malalamiko na rufaa zao kielektroniki.

“Katika kipindi cha siku tatu washiriki 
wamejifunza masuala muhimu kuhusu 
mfumo wa ununuzi wa umma nchini 
Tanzania ikiwemo kuitazama kwa ufupi 
Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 
2023, kufanya mapitio ya mfumo wa 
NeST pamoja na namna ya uwasilishaji wa 
malalamiko na rufaa kwa kutumia moduli 
katika hatua mbalimbali,” amesema Bw. 
Sando.

Bw. Sando ameongeza kuwa washiriki 
wa mafunzo wamejifunza moduli 
ya uwasilishaji na ushughulikiaji wa 
malalamiko na rufaa ambayo inajumuisha 
maeneo ya uwasilishaji wa malalamiko 
kwa Afisa Masuuli wa taasisi nunuzi 
iliyotangaza zabuni, uwasilishaji wa rufaa 
kwa PPAA.

Maeneo mengine ni jinsi mzabuni 
anavyoweza kujiunga katika rufaa 
iliyofunguliwa, taratibu za uwasilishaji 
wa maombi mbalimbali ikiwemo ombi la 
nyongeza ya muda wa kuwasilisha rufaa 
nje ya muda ulioainishwa katika sheria, 
ombi la kutengua uamuzi uliotolewa kwa 
kusikiliza shauri la upande mmoja na ombi 
la kukazia hukumu.

“PPAA imejipanga vyema kuendelea 
kutoa mafunzo ya matumizi ya moduli 
kwa wadau wa ununuzi nchini kupitia 
kanda mbalimbali, hivyo wale ambao 
hawajafikiwa wajiandae kwani tutawafikia 
kupitia kanda zao zikiwemo kanda ya 
Kaskazini, Nyanda za Juu Kusini, Kusini na 
Kati,” ameongeza Bw. Sando.

Mafunzo hayo ya siku tatu 
yaliyojumuisha washiriki zaidi ya 580 
yamefanyika mkoani Mwanza kuanzia 
tarehe 4 – 6 Februari, 2025 yakijumuisha 
mikoa ya Mwanza, Geita, Mara, Kagera, 
Simiyu na Shinyanga.

Awamu ya kwanza ya mafunzo ya 
matumizi ya moduli iliyofanyika Mei 
2024 kwa mikoa ya kanda ya Pwani 
iliyojumuisha Dar es Salaam, Pwani, Tanga 
na Morogoro.

Wataalamu Ununuzi, Ugavi
waaswa kuzingatia Maadili

Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, Mhe. Hassan Masala akifunga mafunzo ya moduli 
ya uwasilishaji na ushughulikiaji wa malalamiko na rufaa (Complaint and Appeal 

Management Module) katika Mfumo wa Ununuzi wa Umma kwa njia ya Kieletroniki 
(NeST) yaliyoandaliwa na Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) jijini Mwanza.

Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani ya 
Zabuni za Umma (PPAA), Bw. James Sando 

akizungumza na washiriki wa mafunzo.

Aliyekuwa Mwenyekiti wa Mamlaka ya Rufani ya 
Zabuni za Umma (PPAA), Jaji Mstaafu Mhe. Sauda 

Mjasiri akizungumza na washiriki wa mafunzo
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NI miaka minne tangu Serikali ya 
Awamu ya Sita iingie madarakani chini 
ya uongozi imara wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan. 

Itakumbukwa kuwa Serikali 
inayoongozwa na Dkt. Samia iliingia 
madarakani tarehe 21 Machi 2021 na 
wakati wote imekuwa ikisisitiza na 
kusimamia uwazi na uwajibikaji katika 
sekta ya ununuzi wa umma kuhakikisha 
rasilimali zinatumika kwa tija na kuwaletea 
wananchi maendeleo kwa wakati 
uliokusudiwa.

Tukiwa tunaadhimisha miaka minne 
ya Serikali ya Awamu ya Sita, tunaangazia 
mafanikio ya moja kati ya taasisi 
zinazosimamia sekta ya ununuzi wa umma 
ambayo ni Mamlaka ya Rufani ya Zabuni 
za Umma (PPAA). 

PPAA ni taasisi iliyo chini ya Wizara 
ya Fedha iliyoundwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Ununuzi ya Umma Namba 3 ya 
Mwaka 2001 ambapo baada ya sheria hiyo 
kufutwa, Mamlaka ya Rufani ilihuishwa 
chini ya Sheria ya Ununuzi ya Umma 
Namba 21 ya Mwaka 2004 na kuhuishwa 
tena kupitia Sheria ya Ununuzi wa Umma 
Namba 7 ya Mwaka 2011 baada ya Sheria 
Namba 21 ya Mwaka 2004 nayo kufutwa.  

Mwaka 2023 Sheria ya Ununuzi wa 
Umma Namba 7 ya Mwaka 2011 nayo 
ilifutwa na PPAA ilihuishwa tena kupitia 
Sheria ya Ununuzi wa Umma Namba 10 ya 
Mwaka 2023. 

Kwa mujibu wa sheria hiyo, jukumu 
kuu la PPAA ni kupokea, kusikiliza na 
kutoa maamuzi ya malalamiko au rufaa 
zitokanazo na maamuzi ya maafisa 
masuuli wa taasisi mbalimbali za umma 
katika michakato ya ununuzi wa umma.  

Pia, ina jukumu la kupokea na 
kusikiliza malalamiko ya wazabuni 
ambao hawakuridhishwa na uamuzi wa 
kufungiwa (blacklist) na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA).

Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya uongozi imara wa Rais Dkt. Samia 
imeendelea kudumisha, misingi ya utawala 
bora ikiwemo haki na usawa, pamoja na 
kuendelea kusimamia miradi ya kimkakati 
yenye tija kwa nchi na hivyo kuiwezesha 
serikali kupata thamani halisi ya fedha 
katika ununuzi wa umma.

Ikiwa takribani asilimia 70 ya bajeti 
ya serikali hutumika kwa ajili ya ununuzi 

wa umma, sheria, kanuni na miongozo ya 
ununuzi wa umma zinaiwezesha serikali 
kuendelea kuimarisha sekta ya ununuzi.

Katika kipindi cha uongozi wa Rais 
Dkt. Samia, PPAA imeendelea kutekeleza 
jukumu lake kuu la utatuzi wa migogoro 
itokanayo na michakato ya ununuzi wa 
umma kwa haki, uwazi, uadilifu na kwa 
muda mfupi ili kuwezesha upatikanaji wa 
thamani halisi ya fedha na kufikia malengo 
ya kutoa huduma bora kwa wananchi kwa 
wakati.

PPAA chini ya uongozi imara wa 
Rais Dkt Samia imefanikiwa kutekeleza 
majukumu yake katika maeneo ya falsafa 
ya R Nne (4R) kama ifuatavyo: 

i.	 Usuluhishi wa Migogoro 
(Reconciliation)
Katika kipindi cha miaka minne (4) 

ya uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita, 
PPAA imeweza kushughulikia mashauri 
171 yaliyotokana na michakato ya ununuzi 
wa umma.  Aidha, katika mashauri hayo, 
PPAA ilizuia utoaji tuzo kwa zabuni 
36 kwa wazabuni wasio na uwezo wa 
kifedha pamoja na wale waliokosa sifa 
za kitaalamu za kutekeleza zabuni 
husika.  Hatua hiyo iliepusha utekelezaji 
usioridhisha wa miradi unaosababisha 
upotevu wa fedha za umma na 
kuchelewesha maendeleo stahiki kwa 

wananchi. 
Serikali ya Awamu ya Sita inaamini 

kuwa usuluhishi wa migogoro hauwezi 
kupatikana penye ubaguzi na pale ambapo 
kuna wanaokosa fursa na haki zao za 
kiuchumi na kiraia.  Hivyo, kitendo cha 
PPAA kuzuia utoaji wa tuzo kwa wazabuni 
36 waliokosa sifa kinaweka uzito katika 
usuluhishi wa migogoro ambayo ni moja 
kati ya falsafa za Rais Dkt. Samia. 

PPAA imeendelea pia kudhibiti taasisi 
nunuzi kukiuka taratibu za kisheria hasa 
katika kufanya tathimini ya zabuni (tender 
evaluation); katika baadhi ya mashauri, 
PPAA ilifanikiwa kubaini ukiukwaji wa 
taratibu za kufanya tathimini uliofanywa 
na taasisi nunuzi ikiwemo kutokuzingatia 
vigezo vilivyowekwa katika kabrasha la 
zabuni au kuongeza vigezo vipya ambavyo 
havikuwepo awali. 

ii.	 Mageuzi (Reform)
Serikali ya Awamu ya Sita imewezesha 

kutungwa upya kwa Sheria ya Ununuzi wa 
Umma ya Mwaka 2023 na kuruhusu hatua 
za mageuzi kuchukuliwa pale ambapo 
ilibainika kuwa kulikuwa na ukiukwaji wa 
taratibu katika mchakato wa ununuzi.  
Kupitia sheria mpya ya ununuzi wa umma 
mageuzi mbalimbali yalifanyika yakiwemo: 

PPAA yatumia R4 za Rais Samia kuimarisha 
Haki, Uwazi, Uwajibikaji Ununuzi wa Umma

Inaendelea Uk 6

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
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a) Kupunguza muda wa ushughulikiaji 
malalamiko au rufaa zinazotokana na 
michakato ya ununuzi wa umma.  Mfano, 
muda wa siku saba (7) za kazi kwa ajili ya 
kusubiri malalamiko ya wazabuni (cool off 
period) kabla ya kutoa tuzo umepunguzwa 
na kuwa siku tano (5) za kazi.  Muda 
huo hautajumuisha njia za ununuzi 
ambazo hazihitaji ushindani ambazo ni 
single source, minor value procurement 
na shopping; muda wa Afisa Masuuli 
kushughulikia malalamiko ya zabuni pia 
umepunguzwa kutoka siku saba (7) za kazi 
hadi siku tano (5) za kazi na pale ambapo 
Afisa Masuuli ataunda jopo la mapitio 
malalamiko basi atakuwa na siku saba 
(7) za kazi za kushughulikia na atatakiwa 
kuwajulisha washiriki wa zabuni kuwepo 
kwa jopo; na muda wa PPAA kushughulikia  
malalamiko au rufaa kutoka siku arobaini 
na tano (45) hadi siku arobaini (40).

b) Kuweka masharti ya lazima 
kwa taasisi nunuzi kufanya ununuzi 
kupitia mfumo wa kielektroniki.  PPAA 
imefanikiwa kuanzisha moduli mpya ya 
kuwasilisha rufaa/malalamiko kwa njia 
ya kielektroniki (Complaint & Appeal 
Management). Moduli hiyo inarahisisha 
uwasilishaji wa malalamiko na kutoa fursa 
kwa wazabuni wengi zaidi kuwasilisha 
malalamiko yao. Aidha, moduli hiyo ni 
rafiki na inaokoa muda wa kuwasilisha 
malalamiko.  Moduli ya Complaint 
& Appeal Management imewekwa 
kwenye Mfumo wa Ununuzi wa Umma 
Kielektroniki (NeST), uliojengwa chini ya 
Uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita. 

Ili kuwezesha matumizi ya moduli kwa 
ufasaha, PPAA iliweza kufanya mafunzo 
kwa kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Ununuzi wa Umma (PPRA) kwa 
washiriki kutoka katika taasisi nunuzi na 
wazabuni takribani 913 wa mikoa ya Dar 
es Salaam, Tanga, Morogoro na Pwani 
yaliyofanyika jijini Dar es Salaam Mei 
2024 pamoja na Kanda ya Ziwa ikiwemo 
Mwanza, Shinyanga, Kagera, Musoma, 

Geita na Simiyu yaliyofanyika  Februari, 
2025 jijini Mwanza yakiwahusisha maafisa 
ununuzi, wakuu wa vitengo vya ununuzi, 
wakuu wa vitengo vya sheria, maafisa 
sheria, maafisa tehama, mawakili na 
wazabuni.

c) Matumizi ya (Tehama) Moduli ya 
Kielektroniki

Februari, 2025 serikali kupitia Wizara 
ya Fedha ilizindua rasmi matumizi ya 
moduli ya kupokea na kushughulikia 
malalamiko na rufaa katika Mfumo wa 
NeST jijini Mwanza kwa wazabuni na 
taasisi nunuzi za mikoa ya Kanda ya Ziwa 
ikiwemo Mwanza, Shinyanga, Kagera, 
Musoma, Geita na Simiyu.

Katika hotuba ya Waziri wa Fedha, 
Dkt. Mwigulu Nchemba iliyosomwa 
kwa niaba yake na Kamishna wa Sera 
ya Ununuzi wa Umma, Dkt. Fredrick 
Mwakibinga, alisema kuanza rasmi 
kwa matumizi ya moduli kuna faida 
kadhaa zikiwemo kuokoa muda, 
gharama zilizokuwa zikiingiwa wakati wa 
uwasilishaji wa rufaa na majibu ya hoja 
za rufaa, kupunguza mianya ya rushwa, 
kuongeza uwazi na uwajibikaji katika 
ununuzi wa umma. 

Faida nyingine ni kuwawezesha 
wahusika katika shauri kufuatilia na 
kufahamu hatua zote za uchakataji wa 
shauri linaloendelea. 

d) Kutungwa kwa Kanuni za Rufaa za 

Ununuzi wa Umma 
Katika Kipindi cha miaka minne 

ya Serikali ya Awamu ya Sita kupitia 
Wizara ya Fedha, imeiwezesha PPAA kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na taasisi zinazosimamia 
ununuzi wa umma nchini, kuandaa Kanuni 
za Rufaa za Ununuzi wa Umma za Mwaka 
2025 ambazo zilitangazwa kwenye gazeti 
la tarehe 31/01/2025 kupitia Gazeti la 
Serikali (GN No.65/2025).

iii. Kujenga upya (rebuild)
Serikali ya Awamu ya Sita imewezesha 

na kuboresha usimamizi wa sekta ya 
ununuzi wa umma nchini, hatua ambayo 
imeiwezesha PPAA kuwajengea uwezo 
wajumbe wa Mamlaka na watumishi 
wake na kuboresha mazingira ya kazi kwa 
kuwapatia vifaa muhimu katika utekelezaji 
wa majukumu ya PPAA na kuiwezesha 
serikali kufikia malengo yaliyokusudiwa 
kwa wakati.

iv.	 Ustahimilivu (Resilience)
Licha ya athari za kiuchumi 

zilizoikumba na zinazoendelea kuikumba 
dunia na kutikisa uchumi kama Covid-19, 
vita ya Urusi na Ukraine pamoja na 
kuadimika kwa fedha za kigeni (USD), 
bado Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imeendelea kuiwezesha PPAA 
kustahimili athari hizo na kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo.

PPAA yatumia 
R4 za Rais Samia 
kuimarisha Haki, 

Uwazi, Uwajibikaji 
Ununuzi wa Umma
Inatoka Uk 5

Bw. James Sando.
Katibu Mtendaji – PPAA
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Wajumbe Kamati ya Bajeti Baraza 
la Wawakilishi Zanzibar ziarani PPAA

WAJUMBE wa Kamati ya Bajeti 
ya Baraza la Wawakilishi Zanzibar 
wamefanya ziara ya kikazi ya siku moja 
katika Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) jijini Dodoma kwa lengo la 
kubadilishana uzoefu na kujifunza namna 
PPAA inavyotekeleza majukumu yake 
katika sekta ya ununuzi wa umma.

Ujumbe huo umeongozwa na 
Mwenyekiti wa Kamati ya Bajeti ya Baraza 
la Wawakilishi, Mhe. Mwanaasha Khamis 
Juma (Mb.), kadhalika, kamati hiyo 
iliambatana na Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Fedha na Mipango wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar, Mhe. Juma 
Makungu Juma (Mb.)

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Mhe. 
Mwanaasha Khamis Juma ameeleza lengo 
la ziara hiyo ni kujifunza na kupata uzoefu 
wa PPAA katika sekta ya ununuzi pamoja 
na mnyororo wa ununuzi wa umma nchini.

Pamoja na mambo mengine, Mhe. Bi. 
Mwanaasha Khamis Juma amesema kamati 
hiyo itaendelea kushirikiana na PPAA na 
kuhakikisha kuwa zinasaidia serikali za 
pande zote mbili (Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar, SMZ na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, SMT) kupata 
thamani halisi ya fedha katika miradi yake.

Kwa upande wake, aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Mamlaka ya Rufani, Mhe. 

Jaji Mstaafu Sauda Mjasiri aliipongeza 
kamati hiyo kwa kuichagua PPAA 
kama moja ya taasisi ya kujifunza na 
kubadilishana uzoefu wa utekelezaji wa 
majukumu yake.

Naye Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. 
James Sando ameelezea historia ya PPAA, 
utekelezaji wa majukumu, changamoto na 
mafanikio ya mamlaka katika utumishi wa 
umma tangu kuanzishwa kwake.

Bw. Sando ameieleza kamati hiyo 

mkakati wa PPAA wa kuanzisha Moduli ya 
Kuwasilisha na Kushughulikia Malalamiko 
Kieletroniki (Appeal and Complaint 
Management Module) kwani moduli hiyo ni 
rafiki, inaokoa muda na gharama.

“Mhe. Mwenyekiti, awali wazabuni 
waliokuwa na malalamiko kuhusu 
zabuni walilazimika kufika katika Ofisi za 
Mamkala ya Rufani ya Zabuni za Umma, 
ila kwa sasa kutokana na mabadiliko ya 
Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 
2023, kuweka sharti la lazima ununuzi 
wa umma kufanyika kielektroniki kupitia 
mfumo wa NeST, PPAA iliona ni vyema na 
yenyewe kuanzisha moduli ya kuwasilisha 
malalamiko kielektroniki ili kuwarahisishia 
wazabuni na wadau wa ununuzi wa umma 
kuwasilisha malalamiko yao kwa wakati,” 
amesema Bw. Sando.

Pamoja na mambo mengine, Bw. 
Sando ameieleza kamati hiyo kuwa PPAA 
imejipanga kuendesha mafunzo kuhusu 
matumizi ya moduli ya kuwasilisha na 
kushughulikia malalamiko na rufaa 
kielektroniki katika Mfumo wa NeST 
yataendeshwa kwa kanda ambazo ni Kanda 
ya Kaskazini, Kati, Nyanda za Juu Kusini na 
Kusini.

Kikao cha ziara ya kamati hiyo 
kilihudhuriwa na wajumbe wa Kamati ya 
Bajeti ya Baraza la Wawakilishi, wajumbe 
wa Mamlaka ya Rufani, Menetimenti 
na Makatibu wa Kamati na baadhi ya 
watumishi wa PPAA.

Wajumbe wa Kamati ya Bajeti ya Baraza la Wawakilishi, Wajumbe wa 
Mamlaka ya Rufani, Menejimenti ya PPAA wakiendelea na kikao kazi 

kilichofanyika katika Ofisi za PPAA Jijini Dodoma

Mwenyekiti wa Kamati ya Bajeti ya Baraza la Wawakilishi, Mhe. Mwanaasha Khamis Juma 
(Mb) akizungumza katika kikao kazi baina ya wajumbe wa baraza hilo na Mamlaka ya Rufani 

ya Zabuni za Umma (PPAA) kilichofanyika katika Ofisi za PPAA jijini Dodoma.
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ILI kuendana na mabadiliko ya 
teknolojia na kuongeza ufanisi katika 
utendaji kazi, watumishi wa Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) 
wamepatiwa mafunzo ya siku mbili 
kuhusu matumizi ya mifumo ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) yaliyojikita katika saini ya 
kidijiti (digital signature) na mfumo 
wa usimamizi wa mkutano kieletroniki 
(e-Board).

Akifungua mafunzo hayo katika Ofisi 
za PPAA jijini Dodoma, Katibu Mtendaji 
wa PPAA, Bw. James Sando amewasihi 
watumishi wa Mamlaka ya Rufani kutumia 
mafunzo hayo kama chachu ya kuongeza 
ufanisi katika utendaji kazi wa kila siku. 

“Matumizi ya Tehama katika ofisi 
yanasaidia kupunguza gharama na 
kuongeza ufanisi katika utendaji, lakini 
pia huwafanya watumishi kuwa salama 
zaidi katika utendaji kazi wao wa kila siku,” 
amesema Bw. Sando.

Bw. Sando ameongeza kuwa msisitizo 
wa matumizi ya Tehama ni muhimu kwani 
ndipo serikali ilipo hivyo ni vyema kama 
serikali ipo kwenye mifumo ya Tehama na 
PPAA kukaa serikali ilipo. 

“Serikali imejipambanua kutumia 
Tehama katika utendaji wake ili 

wanapokuwa kazini kufanya kazi kwa 
kuzingatia Tehama.  

“Tumekutana hapa kwa lengo la 
kuisaidia serikali, hivyo tupende kujifunza 
vitu vipya hususan katika Tehama ili kuwa 
wabobevu wa matumizi sahihi ya kidijiti 
kazini kuongeza ufanisi,” amesema Bi. 
Mzenzi.

Naye Bw. Anthony Nchimbi 
mwezeshaji kutoka eGA ameongeza 
kuwa matumizi ya saini ya kidijiti (digital 
signature) huongeza uwajibikaji kazini 
kwani kwa kutumia teknolojia hiyo si 
rahisi mtumishi kufoji (forgery) saini ya 
kiongozi au mkuu wa taasisi hivyo husaidia 
kuongeza uwazi na uwajibikaji wa moja 
kwa moja kwa mtumishi.

Mada zilizowasilishwa wakati wa 
mafunzo hayo ni pamoja na matumizi ya 
saini ya kidijili na kuandaa mkutano kwa 
njia ya kielektroniki. 

kuwafikishia wananchi huduma bora 
kwa wakati. Hivyo, Tehama ni msingi wa 
utendaji kazi wa Serikali,” amesema Bw. 
Sando 

Kwa upande wake mwezeshaji 
wa mafunzo hayo wa Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA), Bi. Khadija 
Mzenzi, amewaasa watumishi kujitahidi 

Mwezeshaji wa mafunzo kuhusu 
matumizi ya mifumo ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 

kutoka Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-
GA), Bi. Khadija Mzenzi akieleza jambo 

wakati wa mafunzo ya kuwajengea 
uwezo watumishi wa PPAA. Mafunzo 
hayo yalifanyika katika ofisi za PPAA 

jijini Dodoma.

PPAA 
wapigwa 

msasa 
matumizi 

Mifumo ya 
TEHAMA 
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WAKATI Tanzania imeungana na mataifa 
mengine duniani kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya 
Wanawake 2025, wanawake kutoka Mamlaka ya 
Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) wameungana na 
wanzao kutoka ofisi mbalimbali za umma na binafsi 
kuadhimisha siku hiyo kitaifa katika Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.

Maadhimisho hayo hufanyika kila tarehe 08 Machi, 
yameandaliwa kwa lengo la kutambua mchango wa 
wanawake na kuhimiza usawa wa kijinsia katika jamii. 

Maadhimisho hayo kitaifa yamefanyika jijini 
Arusha, yakiwa na kaulimbiu isemayo: “Wanawake na 
Wasichana Tuimarishe Haki, Usawa na Uwekezaji.”

Aidha, kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu 
2025 imeakisi lengo la kusherehekea mafanikio ya 
wanawake, kujadili changamoto wanazokabili pamoja 
na kutafuta njia za kuimarisha haki na usawa kwa 
maendeleo endelevu.

Mgeni Rasmi katika kilele cha maadhimisho hayo, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan amesema serikali imepiga hatua 
kubwa katika kufanikisha malengo ya kuhakikisha 
kesho bora na njema zaidi kwa vijana wa Kitanzania, wa 
kike na wa kiume. 

Dkt. Rais Samia amesema kuwa Tanzania ina 
mengi ya kujivunia katika kuboresha mazingira 
yanayohakikisha ndoto ya usawa wa kijinsia inafikiwa 
nchini. “Tunapoadhimisha miaka 30 tangu Tamko la 
Umoja wa Mataifa la Mkutano wa Beijing, miaka 10 
ya Malengo Endelevu ya Dunia na miaka mitano ya 
Jukwaa la Kizazi Chenye Usawa, ni fursa ya kutathmini 
mafanikio makubwa yaliyofikiwa na kutambua hatua 
zaidi zinazohitajika ili kuhakikisha kila msichana na 
mwanamke hapa nchini anapata nafasi ya kufikia 
ndoto zake,” alisema Rais Dkt. Samia.

Rais Samia amesisitiza kuwa hatua mbalimbali 
za kisera na kisheria zimechukuliwa na zinaendelea 
kuchukuliwa ili kupambana na mila kandamizi na 
ubaguzi dhidi ya wanawake na watoto wa kike.

“Watanzania, wake kwa waume, wameunga 
mkono maamuzi na hatua mbalimbali za kumwezesha 
mwanamke, hali ambayo imewezesha nchi yetu kupiga 
hatua kubwa katika usawa wa kijinsia,” aliongeza.

Akifafanua maendeleo yaliyopatikana, Rais Dkt. 
Samia alitaja hatua kubwa zilizochukuliwa katika 
sekta mbalimbali za maendeleo nchini, sambamba 
na Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa 
Mataifa. 

Alisema kuwa Tanzania imepiga hatua kubwa 
katika kupunguza umaskini, kukomesha njaa, 
kuboresha afya na ustawi, elimu bora, usawa wa 
kijinsia, maji safi na usafi, nishati mbadala, kazi zenye 
staha, ukuaji wa viwanda, ubunifu na miundombinu, 
pamoja na kuimarisha amani, haki na taasisi 
madhubuti.

PPAA yashiriki Maadhimisho Siku ya 
Wanawake Duniani jijini Arusha

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akiwasalimia wanawake walioshiriki Siku ya Wanawake Duniani 2025, Kitaifa 

katika Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha, Machi 08.

Wanawake wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) walioshiriki 
maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani Machi 08, 2025 katika picha kabla ya 

kuanza maandamano ya kuelekea katika Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha 

Baadhi ya Wanawake kutoka Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) 
wakiwa na bango lao tayari kuanza maandamano ya maadhimisho ya Siku ya 

Wanawake Duniani tarehe 08 Machi, 2025 jijini Arusha.
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mfumo wa NeST haukuwa na sehemu ya kuambatisha nyaraka za 
umiliki wa vifaa hivyo.

Aidha, mrufaniwa alifafanua kuwa wazabuni wengine wanaomiliki 
vifaa vilivyohitajika waliweza kuambatisha nyaraka zao za umiliki katika 
sehemu husika. Hivyo si kweli kwamba mfumo wa NeST haukuwa na 
sehemu ya kuambatisha nyaraka za umiliki wa vifaa.

Kadhalika, Tume ya Taifa ya Umwagiliaji iliongeza kuwa, Sheria 
ya Ununuzi wa Umma inahitaji tathmini ya zabuni kufanywa kwa 
kuzingatia vigezo vilivyotajwa katika nyaraka za zabuni. Wakati wa 
tathmini ya zabuni, Tume ilizingatia vigezo vyote vilivyowekwa katika 
nyaraka za zabuni na kubainika kuwa zabuni ya mlalamikaji haikuwa 
na nyaraka za umiliki wa vifaa vilivyotajwa. Hivyo, kuondolewa kwake 
kwenye mchakato wa zabuni ilikuwa sahihi na kwa mujibu wa sheria.

Katika kufafanua kushindwa kwa mrufani kutimiza hitaji la uzoefu, 
mrufaniwa alieleza kuwa nyaraka ya zabuni zilihitaji wazabuni kuzingatia 
masharti yaliyotolewa katika nyaraka ya zabuni. Nyaraka ilieleza kuwa 
katika suala la uzoefu, wazabuni walihitaji kuonesha uzoefu wao katika 
kutekeleza mikataba yenye asili inayofanana kwa kuzingatia ukubwa, 
ugumu wa kazi, mbinu za utekelezaji, na mahitaji mengine kama 
yalivyoainishwa.

Aidha, wakati wa mchakato wa tathmini, ilionekana kuwa zabuni 
ya mrufani haikukidhi hitaji la uzoefu kama ilivyotakiwa katika nyaraka 
ya zabuni. Nyaraka ya zabuni ilihitaji mrufani kuwasilisha ushahidi wa 
kuwa na uzoefu wa kutekeleza miradi miwili ya umwagiliaji, kila mmoja 
ukiwa na thamani ya Sh bilioni mbili za Kitanzania, iliyotekelezwa kati 
ya mwaka 2021 hadi 2024. Badala yake, mrufani aliwasilisha uzoefu 
katika miradi ya maji, ambayo asili yake na mbinu za utekelezaji wake 

hazifanani na miradi ya umwagiliaji kama ilivyohitajika kwenye 
zabuni husika.

Katika kuamua rufaa, PPAA ilipitia kumbukumbu 
za rufaa na kubaini zabuni ya mrufani ilienguliwa 
kwa kushindwa kutimiza hitaji maalumu la uzoefu 
na kwa kutowasilisha nyaraka za umiliki wa vifaa 
vilivyoorodheshwa.

Kuhusu uthibitisho wa umiliki wa vifaa 
vilivyoorodheshwa, PPAA iligundua zabuni ya mrufani 

ilienguliwa kwa kushindwa kuonesha umiliki au uwezo wa 
kupata vifaa muhimu kama ilivyobainishwa katika nyaraka 

za zabuni.
PPAA ilifuatilia pia zabuni ya mrufani iliyowasilishwa kupitia 

NeST na kubaini mrufani alikuwa ameorodhesha vifaa vyote kama 
ilivyobainishwa kwenye nyaraka za zabuni.

Aidha, alieleza baadhi ya vifaa alikuwa anavimiliki binafsi na vingine 
vilikuwa vya kukodiwa. Kwa vifaa vya kukodi, mrufani aliambatanisha 
mkataba wa kukodi, ila vifaa vilivyodaiwa kuwa na umiliki binafsi, 
hakukuwa na nyaraka zozote zilizowasilishwa kuthibitisha umiliki wake.

Kuhusu ukosefu wa uzoefu, PPAA ilipitia nyaraka ya zabuni, 
hususan vigezo vya tathimini ya kiufundi vinavyotoa mwongozo kuhusu 
uzoefu unaohitajika. Ilibainika kuwa wazabuni walihitajika kuthibitisha 
uzoefu kwa kuonesha idadi ya chini ya mikataba yenye ulinganifu 
kwa kuzingatia ukubwa wa kazi, ugumu wake, na mbinu/ teknolojia 
iliyotumika katika utekelezaji wa mkataba.

Uzoefu pia ulitakiwa kuthibitishwa kwa kuwa na angalau mikataba 
miwili, kila moja ikiwa na thamani maalumu ya TZS bilioni mbili 
iliyotekelezwa kati ya tarehe 1 Januari 2021 hadi 30 Septemba 2024.

Ili kubaini iwapo mrufani alikidhi hitaji la uzoefu maalumu, PPAA 
ilipitia upya zabuni ya mrufani katika mfumo wa NeST na kubaini kuwa 
mrufani alikuwa ameambatanisha vyeti viwili vya kukamilika kwa miradi.

Aidha, baada ya kupitia vyeti vya miradi hiyo, PPAA ilibaini kuwa 
hakuna hata moja ya miradi hiyo uliokuwa unahusiana na miradi ya 
umwagiliaji. Hivyo, PPAA iliridhishwa na sababu za zabuni ya mrufani 
kuondolewa kwa kutokidhi kigezo cha uzoefu.

PPAA ilibaini pia kuwa zabuni ya mrufani ilienguliwa kwa kushindwa 
kutimiza kigezo cha uzoefu wa chini kabisa kama kilivyobainishwa 
kwenye nyaraka za zabuni.

Kwa msingi huo, PPAA imetupilia mbali rufaa hiyo kwa kushindwa 
kutimiza mahitaji husika na kuagiza Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 
kuendelea na mchakato wa zabuni kwa kuzingatia Sheria ya Ununuzi 
wa Umma.

TUME ya Taifa ya Umwagiliaji imeshinda rufaa iliyokatwa dhidi 
yake na kampuni ya Jisham Construction Co. Ltd kuhusu zabuni ya 
ukarabati wa miradi ya umwagiliaji ya Matarajira, Mtazamo, na Bahi 
katika Wilaya ya Bahi, Dodoma.

Rufaa hiyo imesikilizwa na kutolewa uamuzi na Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA) Januari 2025 chini ya aliyekuwa Mwenyekiti 
wa Mamlaka ya Rufani, Mhe. Jaji Mstaafu Sauda Mjasiri.

Rufaa hiyo iliwasilishwa na kampuni ya Jisham Construction Co. 
Ltd baada ya kutoridhishwa na sababu za kuondolewa kwake kwenye 
mchakato wa zabuni kwa kushindwa kutimiza vigezo vya uzoefu na 
mahitaji ya vifaa kama ilivyoainishwa kwenye kabrasha la nyaraka ya 
zabuni.

Mrufani alieleza kuwa kuondolewa kwake kwenye mchakato wa 
zabuni kwa kushindwa kuambatanisha ushahidi wa umiliki wa vifaa 
vilivyotajwa kulisababishwa na mfumo wa NeST.

Alieleza hakukuwa na sehemu katika mfumo huo iliyoruhusu 
waombaji wa zabuni kuambatanisha ushahidi wa umiliki wa 
vifaa endapo mrufani anamiliki vifaa hivyo.

Aidha, alibainisha kuwa iwapo angeeleza amekodisha 
vifaa hivyo, mfumo wa NeST ungefungua sehemu ya 
kuambatisha mkataba wa ukodishaji wa vifaa. Kwa 
mantiki hiyo, mrufani alidai kuwa kushindwa kwake 
kuambatisha ushahidi wa umiliki wa vifaa kulitokana na 
kasoro ya mfumo wa NeST na hakupaswa kuadhibiwa 
kwa makosa ya mfumo.

Kuhusu kutokidhi hitaji la uzoefu, mrufani alieleza 
kuwa nyaraka za zabuni zilihitaji wazabuni kuonesha uzoefu 
wao katika kazi za ujenzi wa miundombinu ya kazi za ujenzi au 
umwagiliaji.

Katika kuthibitisha alikidhi hitaji hilo, aliwasilisha cheti cha 
kukamilika kwa mradi wa upanuzi wa bomba la maji la Ziwa Victoria 
hadi Tabora, Nzega, na Igunga. Pia, aliwasilisha cheti cha kukamilika 
kwa mradi wa upanuzi wa huduma ya maji ya Ziwa Victoria kwa vijiji vya 
Ndekeli, Mangashini, Tumbi, na Chabutwa.

Mlalamikaji alidai nyaraka za zabuni zilihitaji wazabuni kuonesha 
uzoefu wao katika miradi ya kazi za ujenzi au umwagiliaji. Aliongeza 
kuwa, kwa mujibu wa maneno yaliyotumika katika nyaraka za zabuni, 
ni wazi wazabuni walihitaji kuonesha uzoefu wao katika mojawapo ya 
maeneo hayo mawili.

Kwa kuwa amewahi kutekeleza miradi mbalimbali ya maji, alieleza 
kuwa uzoefu wake katika miradi ya ujenzi wa miundombinu ya maji 
unapaswa kukubalika, kwani miradi ya maji pia ni sehemu ya kazi 
za ujenzi kwani alikidhi hitaji la uzoefu kama ilivyoainishwa kwenye 
nyaraka za zabuni na hakupaswa kuondolewa katika mchakato wa 
zabuni.

Kwa upande wake, Mrufaniwa alieleza kuwa wakati wa tathmini, 
ilibainika kuwa zabuni ya mrufani haikukidhi kigezo cha uzoefu. Pia, 
hakuwasilisha nyaraka zinazoonesha umiliki wa vifaa vilivyotajwa kama 
ilivyohitajika kwenye nyaraka za zabuni. Kutokana na sababu hizo, 
zabuni yake ilienguliwa kwa kutokidhi vigezo.

Katika kufafanua zaidi sababu za kuondolewa kwa zabuni ya 
mrufani, Tume ilieleza kuwa nyaraka za zabuni zilihitaji wazabuni 
waoneshe umiliki wa vifaa muhimu vilivyotajwa au uwezo wa kuvipata. 
Hata hivyo, mrufani hakuwasilisha nyaraka za kuthibitisha umiliki wa 
vifaa hivyo kama ilivyotakiwa, hivyo kushindwa kutimiza matakwa 
ya zabuni. Mrufaniwa alieleza katika rufaa hiyo, mrufani alishindwa 
kuambatanisha ushahidi wa umiliki wa vifaa vilivyotajwa na kudai 

Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji yashinda 

rufaa zabuni ukarabati 
miradi umwagiliaji
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TIMU ya Mamlaka ya Rufani ya 
Zabuni za Umma (PPAA) imeibuka 
mshindi wa mchezo wa mpira wa miguu 
kupitia mikwaju ya penalti 5-4 dhidi ya 
timu ya Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi 
na Ugavi (PSPTB) baada ya kutoa sare ya 
bao 1-1 katika dakika 90 za mchezo.

Mchezo huo ni sehemu ya utekelezaji 
wa Sera ya Serikali ya kudhibiti Ukimwi 
na magonjwa yasiyoambukiza (NCDs) 
ambapo PPAA na PSPTB wamefanya 
mazoezi mbalimbali.

Michezo hiyo imefanyika tarehe 01 
Machi, 2025 katika viwanja vya Kilimani 
Park, jijini Dodoma.  

Michezo mingine iliyochezwa mbali 
na soka ni kukimbiza kuku, kukimbia kwa 
magunia na kuvuta kamba ambapo baada 
ya michezo hiyo washindi walikabidhiwa 
zawadi mbalimbali.

Kwa upande wa mpira wa miguu PPAA 
imeibuka mshindi wa kwanza baada ya 
kuchuana vikali na PSPTB. 

Ushindi wa PPAA umepatikana kwa 
mikwaju ya penalti baada ya kutoka sare 
goli 1-1 katika dakika 90. Katika mtanange 
huo, PPAA ilianza kuongoza kwa goli 
lililofungwa dakika ya 18 ya kipindi cha 
kwanza na mchezaji machachari Dionis 

“Sisi PSPTB kwa kushirikiana na 
wenzetu wa PPAA tumeandaa bonanza 
hili la michezo ili kutuwezesha kutekeleza 
Sera ya Serikali ya kudhibiti magonjwa 
yasiyoambukiza, kuimarisha afya zetu 
pamoja na kudumisha ushirikiano na 
umoja katika kuzijenga taasisi zetu,” 
amesema Bw. Mbanyi.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Sehemu ya Utawala na Rasilimaliwatu 
kutoka PPAA, Bw. Mohamed Makame 
amewapongeza watumishi wa PPAA kwa 
kujitokeza na kushiriki kwa wingi bonanza 
hilo lililoandaliwa na PSPTB.

“PPAA tumekuwa tukitekeleza sera ya 
Serikali ya kufanya mazoezi kwa siku mbili 
kila wiki ambapo siku hizo ni Jumanne na 
Alhamisi. 

Kutokana na mazoezi hayo 
yametuwezesha kuiwakilisha vyema 
taasisi yetu katika michezo mbalimbali 
hususan mbio za gunia ambapo PPAA 
tuliibuka washindi wa kwanza kupitia 
mwanariadha mahiri Bi. Rachel Sironga,” 
amesema Bw. Makame.

Nyaudo.
PPAA ilienda mapumziko ya kipindi 

cha kwanza ikiwa na goli moja kibindoni. 
Kipindi cha pili kilianza huku PSPTB 
wakiwa wana usongo wa kurudisha 
goli ambapo katika dakika ya 50 ya 
mchezo walipata goli kwa njia ya penati 
iliyopigwa baada ya beki wa PPAA kucheza 
madhambi kwa mchezaji wa PSPTB.  

Hadi dakika 90 za mchezo zinaisha 
timu zote zilikuwa na goli moja na hivyo 
kupelekea mtanange huo kuamuliwa kwa 
penalti. 

Katika penalti hizo, PPAA ilifanikiwa 
kufunga penalti zote tano (5) huku PSPTB 
ikiambulia penalti nne (4) kati ya tano (5). 
Hivyo kuifanya PPAA kuibuka mshindi wa 
mchezo huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa PSPTB, 
Bw. Godfred Mbanyi amesema lengo la 
michezo au bonanza hilo ni kudumisha 
umoja na ushirikiano kwa watumishi wa 
taasisi hizo pamoja na kuimarisha afya za 
watumishi na kukabiliana na magionjwa 
yasiyoambukiza.

PPAA yaichapa PSPTB
magoli matano bila huruma 

Wachezaji wa timu ya mpira wa miguu wa PPAA kabla ya kuanza mchezo 
wao dhidi ya PSPTB. Katika mchezo huo PPAA iliibuka mshindi kwa 
kufunga penalti zote tano (5) huku PSPTB ikiambulia penalti nne (4).
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Toleo Na: 03 Oktoba - Desemba 2024

Rais Mstaafu, Mheshimiwa Dkt. 
Jakaya Kikwete akieleza jambo 
kuhusu michakato ya zabuni za 
umma alipotembelea banda la 

Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) wakati wa uzinduzi 

wa maonesho ya Wiki ya Sheria 
yaliyofanyika katika Viwanja vya 

Nyerere Square jijini Dodoma.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhe. Said 
Mtanda akizungumza na viongozi wa 

Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA) walipomtembelea ofisini kwake 
kujitambulisha na kumwalika kwenye 

uzinduzi wa matumizi ya Moduli kupokea 
na kushughulikia malalamiko na rufaa 

kielektroniki yaliyofanyika Februari 
2025 jijini Mwanza. Ujumbe wa PPAA 

uliongozwa na Katibu Mtendaji Bw. James 
Sando. Wengine pichani ni Meneja wa 
Huduma za Kisheria PPAA, Bi. Florida 

Mapunda na Meneja wa Huduma za Fedha 
na Utawala PPAA, Bw. Paschal Kajuna.

Katibu Mtendaji wa Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma 

(PPAA), Bw. James Sando 
akizungumza na watumishi wa 
mamlaka hiyo alipowatembelea 

katika banda kwenye Maonesho ya 
Wiki ya Sheria katika Viwanja vya 

Nyerere Square jijini Dodoma.

Viongozi wa Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA), 

wakiongozwa na Katibu Mtendaji Bw. 
James Sando (katikati waliokaa) katika 

picha na watumishi wa mamlaka 
baada ya uzinduzi rasmi wa matumizi 

ya Moduli ya kupokea na kushughulikia 
malalamiko na rufaa katika Mfumo 
wa Ununuzi wa Umma kwa njia ya 
Kieletroniki (NeST) jijini Mwanza.

HABARIPICHA
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