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Falsafa ya R4 za Rais Samia nguzo kuimarisha utoaji haki

PPAA yaokoa bilioni 583.5/- 
michakato zabuni za umma

MAMLAKA ya Rufani ya Zabuni 
za Umma (PPAA) imefanikiwa kuzuia 
upotevu wa fedha za serikali takribani 
TZS. 583,591,615,609.00 katika 
mashauri 162 yaliyokuwa katika 
hatua mbalimbali za michakato ya 
ununuzi wa umma kwa kipindi cha 
miaka takribani miaka minne.

Hayo yalibainishwa na Katibu 
Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando 
alipozungumza na waandishi wa habari 
pembezoni mwa Kongamano la 15 
Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi katika 
viwanja vya Kituo cha Kimataifa cha 
Mikutano Arusha (AICC), jijini Arusha.

“Katika kipindi cha takribani miaka 
minne tumeweza kusikiliza mashauri 
162 na baada ya kupitia mashauri hayo, 
tumezuia zabuni 35 zenye takribani 
bilioni 583.5/- ambapo endapo zabuni 
hizo zingetolewa kwa wazabuni hao 
waliokosa sifa, zingesababishia Serikali 
hasara katika eneo hilo,” alisema Bw. 
Sando.

Aidha, Bw. Sando aliongeza 
kuwa PPAA imekamilisha mchakato 

wa kujenga moduli ya kuwasilisha 
malalamiko na rufaa kwa njia ya 
kieletroniki katika mfumo wa Ununuzi 
wa Umma Kieletroniki (NeST), 
kinachosubiriwa ni kukamilika kwa 
Kanuni za Rufaa za Ununuzi wa Umma 
ambapo zipo katika hatua ya mwishoni.

Pamoja na mambo mengine, 
Bw. Sando ameongeza kuwa baada 
ya kukamilika kwa Kanuni Rufaa za 
Ununuzi wa Umma, PPAA itaendelea 
na programu ya mafunzo kwa 
wazabuni na taasisi nunuzi mbalimbali 
kikanda ili kuwapa uelewa wa kutumia 
moduli hiyo wakati wa kuwasilisha 
malalamiko au rufaa kieletroniki.

“Tunategemea kuanza mafunzo ya 
kutumia Moduli katika Kanda ya Ziwa 
hususan mikoa ya Mwanza, Kagera, 
Mara, Shinyanga, Simiyu na Geita na 
baadae kufuatiwa na mikoa mingine,” 
alisema Bw. Sando.

Aidha, Moduli ya ushughulikiaji 
wa Malalamiko na Rufaa imewekwa 
kwenye mfumo wa NeST, uliojengwa 
chini ya Uongozi wa Serikali ya Awamu 
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Mpendwa msomaji karibu tena ujisomee 
toleo la tatu la Jarida la Mtandaoni kutoka 
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA).

Katika jarida hili utapata fursa ya kusoma 
na kupata uelewa wa majukumu na huduma 
zinazotolewa na PPAA pamoja na jinsi 
Mamlaka ya Rufani inavyotumia falsafa ya R4 
za Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan katika 
kuimarisha utoaji haki, kuongeza uwazi na 
uwajibikaji katika zabuni za umma. 

Aidha, kupitia Jarida hili utafahamu 
majukumu mbalimbali yaliyotekelezwa na 

PPAA kwa kipindi cha miezi mitatu (Oktoba – 
Desemba, 2024) katika kuhakikisha Mamlaka 
ya Rufani inatoa rufaa kwa ufanisi na haki.

Toleo hili ni muendelezo wa matoleo 
mawili yaliyopita ambapo pamoja na mambo 
mengine, limelenga kukuhabarisha kuhusu 
shughuli mbalimbali za Mamlaka ili kuongeza 
tija ya kuwahabarisha wadau wa ununuzi na 
wananchi kwa ujumla.  

Karibu tena usome jarida hili ili ufahamu 
kwa undani PPAA na shughuli mbalimbali 
ilizozitekeleza katika kipindi cha miezi mitatu 
(Oktoba – Desemba, 2024). 

#Kazi Iendelee.
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Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Doto Biteko (Mb.) akihutubia wakati wa 

ufunguzi wa Kongamano la 15 Wataalamu wa 
Ununuzi na Ugavi lililofanyika katika viwanja vya 
Kituo cha Kimataifa cha Mikutano Arusha (AICC), 

tarehe 17 – 19 Desemba 2024, jijini Arusha.

Katibu Mtendaji - PPAA
Bw. James Sando

Inaendelea Uk 2
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ya Sita ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
inayoongozwa na Rais Mheshimiwa Dkt. 
Samia Suluhu Hassan.

Awamu ya kwanza ya mafunzo ya kuhusu 
moduli ya uwasilishaji wa malalamiko/rufaa 
kwa njia ya kieletroniki yalifanyika katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, Morogoro 
na Pwani na yalifanyika jijini Dar es Salaam 
tarehe 29 na 30 Mei, 2024.

Awali akifungua kongamano hilo, Naibu 

Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. 
Doto Biteko (Mb.) amewataka wataalamu wa 
ununuzi na ugavi nchini kuwa waadilifu katika 
utendaji kazi wao sambamba na kukataa 
rushwa. Dkt. Biteko amesema kuwa Taifa 
linawategemea sana wataalamu hao katika 
mahali pa kazi. “Hivyo ni lazima kuhakikisha 
kuwa mnakuwa waadilifu na nidhamu katika 
utendaji wa majukumu yenu ya kila siku,” 
alisema Dk Biteko.

PPAA yaokoa bilioni 583.5/-
Inatoka Uk 1

WATAALAMU wa Sekta ya Ununuzi na 
Ugavi wamenolewa kuhusu matumizi ya 
Moduli ya kuwasilisha na kushughulikia 
malalamiko na rufaa kwa njia ya 
kielektroniki katika Mfumo wa Ununuzi 
wa Umma kwa njia ya Kieletroniki (NeST).

Mkuu wa Sehemu ya Sheria na Huduma 
za Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA) Bi. Agnes Sayi amewasilisha mada 
kwa wataalamu hao kwa niaba ya Katibu 
Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando 
wakati wa Kongamano la 15 Wataalamu wa 

Ununuzi na Ugavi lililofanyika jijini Arusha, 
Desemba, 2024.

Pamoja na Mambo mengine, Bi. Sayi 
aliwanoa wataalamu hao jinsi moduli hiyo 
inavyofanya kazi hususan katika uwasilishaji 
na ushughulikiaji wa malalamiko na rufaa 
kwa upande wa wazabuni pamoja na taasisi 
nunuzi.

Vipengele vingine ni pamoja na jinsi 
ya kuwasilisha rufaa nje ya muda, kukazia 
hukumu na kushughulikia uaamuzi 
uliotolewa kwa kusikiliza upande mmoja.

Wataalamu ununuzi wapigwa 
msasa kuhusu Moduli ya 

kushughulikia rufaa kieletroniki 

Mkuu wa Sehemu ya Huduma za Sheria za Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA), Bi. Agnes Sayi akiwasilisha mada kuhusu matumizi ya moduli ya 
kuwasilisha na kushughulikia malalamiko na rufaa kwa njia ya kieletroniki kwa 

wataalamu wa ununuzi na ugavi katika Kongamano la 15 Wataalamu wa Ununuzi 
na Ugavi lililofanyika jijini Arusha, tarehe 17 – 19 Desemba, 2024.
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PPAA yatupilia mbali 
rufaa ya Dawasa kwa 

kukosa mashiko 
MAMLAKA ya Rufani ya Manunuzi ya Umma (PPAA) 

imetupilia mbali rufaa dhidi ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) kwa kukosa mashiko 
na kuamuru DAWASA kuendelea na mchakato wa zabuni kwa 
kuzingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma.

Rufaa dhidi ya DAWASA ilifunguliwa na Kampuni ya 
Ismani Limited baada ya kutoridhika na sababu zilizotolewa za 
kuondolewa kwenye mchakato wa zabuni wa kuwania zabuni ya 
usambazaji wa calcium hypochlorite.

Mrufani aliongeza kuwa hakuridhika na kufutwa kwake kwa 
sababu alikuwa ameweka bei ya chini kuliko Kampuni ya Junaco 
(T) Ltd aliyeibuka mshindi. Hata hivyo, alishangaa kuona kwamba 
taarifa ya kusudio la kutoa zabuni ikionesha kwamba DAWASA 
ilikusudia kumpa zabuni Junaco (T) Ltd ambaye alikuwa na bei ya 
juu kuliko yeye.

Aidha, Mrufani alieleza kuwa hakuridhika na 
pendekezo la kumuengua kwenye mchakato 
wa zabuni. Hivyo, alifanya maombi ya mapitio 
(administrative review) kwa DAWASA lakini 
hata hivyo DAWASA ilithibitisha uamuzi wake 
wa kuonesha nia ya kumpa zabuni Junaco (T) 
Ltd.

Mrufani alisema kuwa wakati DAWASA 
wanampa majibu ya malalamiko yake 
walimueleza kuwa zabuni yake haikukidhi 
masharti yaliyoainishwa kwenye nyaraka ya 
zabuni kwa kuwa aliwasilisha dhamana ya benki 
yenye siku chache ukilinganisha na siku 148 
zilizoainishwa kwenye nyaraka ya zabuni.

Kampuni ya Ismani Ltd iliongeza kuwa DAWASA 
ilipaswa kutoa sababu yenye mashiko kuhusu yeye 
kuondolewa kwenye mchakato wa zabuni katika barua ya 
kusudio la kutoa zabuni. Hivyo, kitendo cha DAWASA kuleta 
sababu mpya ya kufutwa kwa zabuni ya Mrufani wakati wa 
kushughulikia malalamiko yake kinatia shaka kuhusu uhalali wa 
mchakato mzima wa zabuni.

Mrufani alifafanua zaidi kwamba, kama DAWASA ilikuwa 
inajua sababu halali inayomfanya mlalamikaji kuondolewa 
kwenye mchakato wa zabuni, ingepaswa kujumuishwa katika 
kusudio la kutoa zabuni. Kitendo cha DAWASA kusema Mrufani 
aliondolewa kwa sababu ya kutokuwa na bei ya chini katika 
hatua ya tathmini ya kifedha kinadhihirisha kwamba mlalamikaji 
alikidhi vigezo vyote isipokuwa vigezo vya bei. Hivyo, Mrufani 
anaamini kuwa alikuwa na bei ya chini kuliko Junaco (T) 
aliyeibuka mshindi. Hivyo, kitendo cha DAWASA kumuondoa 
mlalamikaji katika suala hili kilikiuka sheria.

Ismani Ltd aliongeza kuwa hata kama sababu mpya ya 
kufutwa kwa zabuni ya mlalamikaji ingekuwa halali, DAWASA 
ilipaswa kupata ufafanuzi kutoka benki ya CRDB au kwa Mrufani 
mwenyewe kuhusu tofauti ya muda uliooneshwa kwenye 
dhamana ya benki kabla ya kuchukua uamuzi wa kumuengua 
kwenye mchakato wa zabuni.

Kinyume na hayo, DAWASA hakufanya hivyo. Badala 
yake, alifuta zabuni ya Mrufani na kuendelea kupendekeza 

kumtangaza mshindi wa zabuni ambaye alikuwa na bei ya juu 
kuliko ya Mrufani.

Kwa upande wake, DAWASA alieleza mlalamikaji alikuwa 
miongoni mwa watoa zabuni waliokabidhi zabuni zao kwa 
hatua za mchakato wa zabuni. Baada ya kumaliza mchakato wa 
tathmini, zabuni ya Mrufani ilibainika kuwa haikidhi vigezo kwa 
sababu alikabidhi Dhamana ya Benki yenye siku chini ya 148 
kama ilivyoainishwa katika nyaraka ya zabuni.

DAWASA ilisisitiza kuwa kufutwa kwa zabuni ya Mrufani 
kulikuwa kama ilivyoainishwa kwenye barua yao ya kujibu 
malalamiko ya mrufani na kama ilivyobainishwa kwenye tathmini 
ya zabuni. Ila wakati wa kutoa barua ya kusudio ya kutoa tuzo 
Mfumo ulionesha zabuni ya Mrufani ilifutwa kwa sababu 
haikuwa zabuni ya bei ya chini katika hatua ya kulinganisha 
fedha.

DAWASA ilieleza kuwa baada ya kupokea malalamiko ya 
Mrufani, ilipitia tathmini ya zabuni na kujiridhisha kuwa zabuni 
ya Mrufani ilienguliwa kwa sababu ya kuwasilisha dhamana 
ya benki iliyokuwa na siku chache kulinganisha na siku 148 
zilizoainishwa kwenye nyaraka ya zabuni.  Hivyo sababu halisi 
ilielezwa kwa Mrufani kwenye barua ya DAWASA iliyojibu 
malalamiko ya Mrufani.

Kuhusu hoja ya mlalamikaji kwamba kabla ya kuengua 
zabuni ya Mrufani kuwa haikukidhi vigezo na kwamba 

DAWASA ilitakiwa kuomba ufafanuzi, DAWASA 
ilieleza kuwa haikuwa na wajibu wa kutafuta 

ufafanuzi kama alivyodai Mrufani. Wajibu 
wa kutafuta ufafanuzi umeelekezwa kwa 
mlalamikaji kulingana na Sheria ya Ununuzi 
wa Umma. Hivyo, Mrufani alitakiwa kutafuta 
ufafanuzi kama aliona kuwa baadhi ya 
masharti ya zabuni hayakuwa wazi.

DAWASA aliongeza kuwa, alikusudia 
kutoa zabuni kwa Junaco (T) Ltd ambaye 

alionesha kuwa na zabuni ya bei ya chini 
kulingana na nyaraka ya zabuni. Alisema kuwa 

mlalamikaji hakupendekezwa kupata zabuni kwa 
sababu hakuzingatia vigezo vilivyotolewa katika 

nyaraka ya zabuni.
Ili kubaini misingi ya rufaa, Mamlaka ya Rufani ya Zabuni 

za Umma (PPAA) ilipitia rufaa hiyo na kugundua kuwa Hati ya 
Kusudio la kutoa tuzo (Notice of Intension to award) ilionesha 
kuwa zabuni ya Mrufani ilifutwa kwa sababu haikuwa zabuni 
yenye bei ya chini katika hatua ya tathmini ya kifedha. Ila baada 
ya Mamlaka ya Rufani kupitia tathmini ya zabuni ilibaini kuwa 
zabuni ya Mrufani ilienguliwa katika mchakato wa zabuni 
kwenye hatua ya awali ya tathmini ya kibiashara kwa kuwasilisha 
dhamana ya benki ambayo haikukidhi vigezo vilivyoainishwa 
katika nyaraka ya zabuni.

Mamlaka ya Rufani ilibaini kuwa Dhamana ya Benki ya 
mlalamikaji ilikuwa halali hadi tarehe 1 Julai 2024, wakati 
uhalali wake ulipaswa kuwa hadi tarehe 30 Oktoba 2024. Hivyo, 
Dhamana ya Benki ya mlalamikaji ilikuwa chini ya siku 148. Kwa 
hiyo, mlalamikaji alifutwa kwa haki kwa kutoa Dhamana ya Benki 
ambayo ilikiuka masharti ya nyaraka ya zabuni.

Mamlaka ya Rufani ilibaini kuwa kufutwa kwa zabuni ya 
mlalamikaji ilikuwa halali kwani haikukidhi masharti ya nyaraka 
ya zabuni. Hivyo kufutwa kwa zabuni ya Mrufani kulifuata 
matakwa ya Sheria ya Ununuzi na Kanuni zake.

Mamlaka ya Rufani ilitupilia mbali Rufaa ya Mlalamikaji kwa 
kukosa mashiko na kuiamuru DAWASA kuendelea na mchakato 
wa zabuni kwa kuzingatia matakwa ya sheria.
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KATIBU Tawala Mkoa wa Arusha, Bw. 
Missaile Musa ameipongeza Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) 
kwa kuanzisha Moduli ya kuwasilisha na 
kushughulikia malalamiko na rufaa kwa 
njia ya kielektroniki katika Mfumo wa 
Ununuzi wa Umma (NeST).

Bw. Musa ametoa pongezi hizo 
alipotembelea banda la PPAA katika 
maonesho yaliyofanyika wakati wa 
Kongamano la 15 Wataalamu wa Ununuzi 
na Ugavi katika viwanja vya Kituo cha 
Kimataifa cha Mikutano Arusha (AICC), 
Desemba 2024, jijini Arusha.

Aidha, Bw. Musa amefahamishwa 
majukumu na mafanikio ya PPAA kwa 
kipindi cha miaka takribani minne chini 
ya uongozi imara wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. 
Samia Suluhu Hassan.

PPAA yapewa kongole kuanzisha moduli ya 
Kushughulikia malalamiko, rufaa kieletroniki 

Katibu Tawala Mkoa wa Arusha, Bw. Missaile Musa akizungumza na watumishi wa 
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma, (PPAA) alipotembelea banda la mamlaka hiyo 
wakati Kongamano la 15 Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi lililofanyika katika viwanja 
vya Kituo cha Kimataifa cha Mikutano Arusha (AICC), jijini Arusha. Bw. Musa alishiriki 

kufunga rasmi kongamano hilo lililoanza tarehe 17 – 19 Desemba, 2024.

Katibu Tawala Mkoa wa Arusha, Bw. 
Missaile Musa akikabidhi tuzo ya 

udhamini na ushiriki wa Mamlaka ya 
Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), 

katika Kongamano la 15 la Wataalamu wa 
Ununuzi na Ugavi kwa Mkuu wa Sehemu 
ya Huduma za Sheria wa PPAA, Bi. Agnes 
Sayi wakati wa kufunga kongamano hilo 
tarehe 19 Desemba 2024. Bi Sayi alipokea 
tuzo hiyo kwa niaba ya Katibu Mtendaji 
wa PPAA, Bw. James Sando. Kongamano 

hilo liliandaliwa na Bodi ya Wataalamu wa 
Ununuzi na Ugavi (PSPTB).

Katibu Tawala Mkoa wa Arusha, 
Bw. Missaile Musa akiangalia moja 

ya vipeperushi vya Mamlaka ya 
Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), 
alipokuwa katika banda la mamlaka 

hiyo wakati Kongamano la 15 la 
Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi 

lililofanyika katika viwanja vya Kituo 
cha Kimataifa cha Mikutano Arusha 

(AICC), jijini Arusha.
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MAMLAKA ya Rufani ya Zabuni 
za Umma (PPAA) imeshiriki katika 
Kongamano la 15 la Wataalamu wa 
Ununuzi na Ugavi jijini Arusha.

Pamoja na mambo mengine, 
PPAA imetumia fursa hiyo kutoa elimu 
kwa wadau wa ununuzi walioshiriki 
kongamano hilo.

Kongamano hilo la siku tatu (3) 
limeratibiwa na Bodi ya Wataalamu wa 
Ununuzi na Ugavi (PSPTB) na limefanyika 
kuanzia tarehe 17 – 19 Desemba, 2024 
jijini Arusha na kuhudhuriwa na washiriki 
zaidi ya 2,600.

Katika kongamano hilo, PPAA 
imeshiriki kufanya maonesho na kutoa 
elimu kuhusu majukumu, malengo na 
mafanikio yake kwa umma na wadau wa 
sekta ya ununuzi.

Kongamano limewakutanisha wadau 
mbalimbali wa sekta ya ununuzi wa umma, 
wajumbe wa bodi za zabuni, wahandisi, 
wakaguzi, watafiti, wajasiriamali, 
wafanyabiashara, wakandarasi na wadau 
wengine wote wa mnyororo na PPAA.

Wadau hao wamepata fursa ya kujadili 
na kubadilishana uzoefu katika sekta ya 
ununuzi wa umma.

Aidha, taasisi zinazosimamia sekta 
ya ununuzi wa umma nchini nazo 

zimepata fursa ya kunadi huduma zake 
na fursa zinazotolewa. Taasisi hizo ni 
PPAA, Mamlaka ya Udhibiti ya Ununuzi 
wa Umma (PPRA), Wakala wa Huduma 
ya Ununuzi Serikalini (GPSA) na Bodi ya 
Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB).

Kongamano hilo limewakutanisha 

wadau wa ununuzi zaidi ya 2,600 
limeongozwa na kaulimbiu isemayo: 
“Procurement and Supply Chain 
Transformation for Effective Management 
of Resources” (Mabadiliko ya Ununuzi na 
Mnyororo wa Ugavi kwa Usimamizi Bora 
wa Rasilimali).

PPAA yashiriki maonesho kongamano
la 15 la wataalamu ununuzi, ugavi

Mmoja wa washiriki wa Kongamano la 15 la Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi akipata elimu kuhusu shughuli za 
PPAA alipotembelea banda la mamlaka hiyo jijini Arusha. Kongamano hilo lilianza tarehe 17 - 19, Desemba 2024.

Kamishna wa Sera ya Ununuzi Dkt. Fredrick Mwakibinga akisaini kitabu cha wageni 
wakati alipotembelea banda la PPAA wakati wa Kongamano la 15 la Wataalamu wa 

Ununuzi na Ugavi lililofanyika jijini Arusha tarehe 17 - 19, Desemba 2024.
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Mkuu wa Sehemu ya Huduma za Sheria, wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni 
za Umma (PPAA), Bi. Agnes Sayi akimkabidhi zawadi mwanafunzi bora wa 
fani ya Ununuzi kutoka Chuo cha Uhasibu Tanzania (TIA), Bw. Augustino 
Komie kwa kutambua mafanikio na juhudi za kisomi na ufanisi katika fani 

ya ununuzi kwa mwaka wa masomo 2023/2024

Naibu Katibu Mkuu Huduma za Hazina, 
Wizara ya Fedha, Jenifa Christian Omolo.

MAMLAKA ya Rufani ya Zabuni 
za Umma (PPAA) imemzawadia 
Shilingi milioni moja mhitimu bora 
wa fani ya manunuzi kutoka Chuo 
cha Uhasibu Tanzania (TIA) kwa 
kutambua mafanikio na juhudi za 
kisomi na ufanisi katika fani ya 
ununuzi kwa mwaka wa masomo 
2023/2024.

Zawadi hiyo imekabidhiwa kwa 
mwanafunzi huyo katika Mahafali 
ya 22 ya chuo hicho yaliyofanyika 
Desemba 2024 Kampasi ya Dar es 
Salaam katika viwanja vya TIA.

Akikabidhi zawadi hiyo kwa 
niaba ya Katibu Mtendaji wa PPAA, 
Bw. James Sando, Mkuu wa Sehemu 
ya Huduma za Sheria, Bi. Agnes 
Sayi amesema kuwa lengo la kutoa 
zawadi hiyo ni kutoa motisha kwa 
wanafunzi wote wa fani ya Ununuzi 
na Ugavi kufanya vizuri zaidi.

“Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma imejizatiti kuendelea kutoa 
motisha kwa wanafunzi wanaofaulu/
kufanya vizuri katika fani ya ununuzi 
na ugavi ili kuweka ushindani wa 
kufanya vizuri kwa wanafunzi wa fani 
hiyo,” amesema Bi. Sayi.

Kwa upande wake, mwanafunzi 
aliyefanya vizuri na kupewa kiasi 
hicho cha fedha Bw. Augustino 
Komie  ameipongeza Mamkala ya 
Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) 
kwa kumzawadi zawadi hiyo na 
kuongeza kuwa imemfanya kuwa 
na motisha wa kufanya vizuri zaidi 
katika masomo yake ya ngazi ya juu 
na kazini pia.

Naye Naibu Katibu Mkuu 
Huduma za Hazina, Wizara ya 
Fedha, Jenifa Christian Omolo, 
aliyemwakilisha Waziri wa 
Fedha, Dkt. Mwigulu Nchemba, 
akizungumza katika mahafali 
hayo aliipongeza TIA kwa juhudi 
zake za kukuza elimu na kuhimiza 
wahitimu kutumia maarifa yao katika 
maendeleo ya taifa.

Wahitimu 6,950 walitunukiwa 
vyeti, wakiwemo wanawake 3,838 na 
wanaume 3,112.

PPAA yamzawadia mhitimu 
bora wa ununuzi TIA mil 1/-
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PPAA wanolewa kukabiliana na
msongo wa mawazo kazini

KATIKA jitihada za kukabiliana na 
changamoto ya afya ya akili mahali pa 
kazi, watumishi wa Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA) wamepatiwa 
mafunzo ya siku mbili kuhusu njia za 
kukabiliana na msongo wa mawazo mahali 
pa kazi.

Akifungua mafunzo hayo jijini Dodoma, 

Katibu Mtendaji wa PPAA Bw. James Sando 
amewasihi watumishi wa Mamlaka ya Rufani 
kutumia mafunzo hayo kama chachu ya 
kuongeza tija na ufanisi kazini.

“Kama mtakumbuka siku za hivi 
karibuni tumefanya baadhi ya mabadiliko 
hususan kujenga moduli ya kupokea 
malalamiko na rufaa......lakini pia 

tutaendelea kufanya mabadiliko katika 
taasisi yetu ili kutuwezesha kuendana 
na sayansi na teknolojia, hivyo mafunzo 
haya ni muhimu kwetu kutujenga kifikra 
na kutupa mawazo chanya tunapokuwa 
tunatekeleza majukumu yetu ya kila siku,” 
amesema Bw. Sando.

Pamoja na mambo mengine, Bw. 
Sando amesema kuwa kupitia mafunzo 
hayo anaamini kuwa watumishi 
wataboresha utendaji kazi wao, kuelewa 
njia za kujitawala na kutawala wengine 
wakati wa utekelezaji wa majukumu 
sehemu ya kazi.

Kwa upande wake mwezeshaji 
wa mafunzo hayo, Bi. Zuhura Muro, 
amewaasa watumishi kujitahidi 
wanapokuwa kazini kufanya kazi kwa 
kuzingatia utu, kanuni na taratibu za kazi 
ili kuepuka migogoro isiyo na lazima kazini.  

“Lengo kuu la nyie kuwa hapa ni 
kuisaidia Serikali kutekeleza majukumu 
yake kwa wakati na ufanisi, sasa 
inapoibuka migogoro sehemu ya kazi, 
husababisha baadhi ya watumishi 
kupatwa na msongo wa mawazo na 
kushindwa kutekeleza majukumu yao 
kwa ufanisi, hivyo kupitia mafunzo haya 
kila mmoja ataweza kuelewa anapopaswa 
kujirekebisha ili kuongeza ufanisi,” 
amesema Bi. Muro

Akielezea kuhusu akili hisia, Bi. Muro 
ameongeza kuwa utumiaji wa akili hisia 
kazini na jinsi mtumishi anavyotumia 
hisia kwa busara ili kumwezesha kupata 
matokea chanya ambayo humsaidia 
mtumishi husika kuipenda kazi yake 
na kuboresha ufanisi katika kutekeleza 
majukumu yake.

“Wakati mwingine mtumishi 
anakumbwa na matatizo ya kifamilia 
inamsababishia kuwa na msongo wa 
mawazo, hasa ukizingatia mtumishi 
anapokuwa kazini muda mwingi 
anautumia kuwa kazini lakini endapo 
ana msongo wa mawazo atashindwa 
kutekeleza majukumu yake kwa wakati na 
ufanisi,” ameongeza Bi. Muro. 

Mada zilizowasilishwa wakati wa 
mafunzo hayo ni pamoja na kujitambua 
wewe ni nani, uongozi binafsi, akili 
hisia kwa mafanikio ya maisha na kazi, 
ustahimilivu kazini, msongo wa mawazo 
na afya ya akili. 

Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), Bw. James Sando, 
(aliyekaa katikati), Mwezeshaji wa mafunzo ya kukabiliana na msongo wa mawazo mahali 

pa kazi, Bi. Zuhura Muro (aliyekaa kushoto) na Meneja wa Huduma za Mamlaka ya Rufani, 
Bw. Paschal Kajuna katika picha na watumishi walioshiriki mafunzo ya njia za kukabiliana na 

msongo wa mawazo kazini katika ofisi za PPAA jijini Dodoma.

Mwezeshaji wa mafunzo ya kukabiliana na msongo wa mawazo 
mahali pa kazi, Bi. Zuhura Muro akiendelea kutoa mafunzo kwa 

watumishi wa PPAA katika ofisi za PPAA jijini Dodoma.
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MAMLAKA ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) ni taasisi iliyo chini ya 
Wizara ya Fedha iliyoundwa kwa mujibu 
wa Sheria ya Ununuzi ya Umma Na. 
3 ya Mwaka 2001 ambapo baada ya 
sheria hiyo kufutwa, Mamlaka ya Rufani 
ilihuishwa chini ya Sheria ya Ununuzi ya 
Umma Na. 21 ya Mwaka 2004.

Aidha Mamlaka ya Rufani ilihuishwa 
tena kupitia Sheria ya Ununuzi wa Umma 
Na. 7 ya Mwaka 2011 baada ya Sheria Na. 
21 ya Mwaka 2004 nayo kufutwa.  Mwaka 
2023 Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 
ya Mwaka 2011 nayo ilifutwa na Mamlaka 
ya Rufani ilihuishwa tena kupitia Sheria 
ya Ununuzi wa Umma Na. 10 ya Mwaka 
2023.

Kwa mujibu wa sheria hiyo, jukumu 
kuu la PPAA ni kupokea, kusikiliza 
na kutoa maamuzi ya malalamiko 
au rufaa zitokanazo na maamuzi ya 
maafisa masuuli wa taasisi mbalimbali 
za umma katika michakato ya ununuzi 
wa umma. Pia, ina jukumu la kupokea 
na kusikiliza malalamiko ya wazabuni 
ambao hawakuridhishwa na uamuzi wa 
kufungiwa (blacklist) na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA).

Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania wa Awamu ya Sita chini 
ya uongozi imara wa Rais Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan imeendelea 
kudumisha misingi ya utawala bora 

ikiwemo haki na usawa, pamoja na 
kuendelea kusimamia miradi ya kimkakati 
yenye tija kwa nchi na hivyo kuiwezesha 
serikali kupata thamani halisi ya fedha 
katika ununuzi wa umma.

Kwa kuwa takribani asilimia 70 ya 
Bajeti ya Serikali hutumika kwa ajili 
ya ununuzi wa umma, sheria, kanuni 
na miongozo ya ununuzi wa umma 
zinaiwezesha serikali kuendelea 
kuimarisha sekta ya ununuzi.

Katika kipindi cha uongozi wa Rais 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, PPAA 
imeendelea kutekeleza jukumu lake 
kuu la utatuzi wa migogoro itokanayo 
na michakato ya ununuzi wa umma kwa 
haki, uwazi, uadilifu na kwa muda mfupi ili 
kuwezesha upatikanaji wa thamani halisi 
ya fedha na kufikia malengo ya kutoa 
huduma bora kwa wananchi kwa wakati.

PPAA chini ya Uongozi imara wa Mhe. 
Rais Samia imefanikiwa katika maeneo ya 
falsafa ya R nne (4R) za Mhe. Dkt. Samia 

PPAA na 
falsafa ya R4 

katika kuimarisha 
utoaji haki

  Zaongeza uwazi, 
uwajibikaji wa 
zabuni za umma

Inaendelea Uk 9

Katika kipindi cha uongozi 
wa Rais Mhe. Dkt. Samia, 

PPAA imeendelea kutekeleza 
jukumu lake kuu la utatuzi 
wa migogoro itokanayo na 
michakato ya ununuzi wa 
umma kwa haki, uwazi, 

uadilifu na kwa muda mfupi 
ili kuwezesha upatikanaji wa 
thamani halisi ya fedha na 
kufikia malengo ya kutoa 

huduma bora kwa wananchi 
kwa wakati.
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atakuwa na siku saba (7) za kazi za kushughulikia na atatakiwa 
kuwajulisha washiriki wa zabuni kuwepo kwa jopo; na muda wa 
PPAA kushughulikia malalamiko au rufaa kutoka siku arobaini 
na tano (45) hadi siku arobaini (40).

b) Kuweka masharti ya lazima kwa taasisi nunuzi kufanya 
ununuzi kupitia mfumo wa kieletroniki. PPAA imefanikiwa 
kuanzisha moduli mpya ya kuwasilisha rufaa/malalamiko 
kwa njia ya kieletroniki (Complaint & Appeal Management). 
Moduli hiyo inarahisisha uwasilishaji wa malalamiko na kutoa 
fursa kwa wazabuni wengi zaidi kuwasilisha malalamiko yao. 
Aidha, moduli hiyo ni rafiki na inaokoa muda wa kuwasilisha 
malalamiko. Moduli ya Complaint & Appeal Management 
imewekwa kwenye Mfumo wa Ununuzi wa Umma Kieletroniki 
(NeST), uliojengwa chini ya Uongozi wa Serikali ya Awamu ya 
Sita.

Aidha, mafunzo ya siku mbili kuhusu moduli ya uwasilishaji 
wa malalamiko/rufaa kwa njia ya kieletroniki yaliandaliwa na 
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) kwa kushirikiana 
na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) kwa 
taasisi nunuzi na wazabuni takribani 350 wa mikoa ya Dar 
es Salaam, Tanga, Morogoro na Pwani yalifanyika jijini Dar es 

Salaam tarehe 29 na 30 Mei, 2024.

iii. Kujenga upya (rebuild)
Serikali ya Awamu ya Sita imewezesha 

na kuboresha usimamizi wa sekta ya 
ununuzi wa umma nchini, hatua ambayo 
imeiwezesha PPAA kuwajengea uwezo 
wajumbe wa mamlaka na watumishi wake na 
kuboresha mazingira ya kazi kwa kuwapatia 
vifaa muhimu katika utekelezaji wa 
majukumu ya PPAA na kuiwezesha serikali 
kufikia malengo yaliyokusudiwa kwa wakati 
na kupata thamani halisi ya fedha katika 
ununuzi wa umma.

iv. Ustahimilivu (Resilience)
Licha ya athari za kiuchumi zilizoikumba 

na zinazoendelea kuikumba dunia na 
kutikisa uchumi kama Covid-19, vita ya Urusi 
na Ukraine pamoja na kuadimika kwa fedha 
za kigeni (USD), bado Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania imeendelea 
kuiwezesha PPAA kustahimili athari hizo na 
kutekeleza majukumu yake ipasavyo.

Katika jitihada za kuhakikisha kuwa 
taasisi nunuzi na wazabuni wanatumia mfumo wa ununuzi 
NeST, kama ilivyoelekezwa kwenye Sheria ya Ununuzi, PPAA 
imeanza kufanya tathimini ya kutumia Moduli ya kupokea 
na kuwasilisha malalamiko na rufaa (User Acceptance Test) 
kieletroniki katika Mfumo wa Ununuzi wa Umma Kieletroniki 
(NeST) mwezi Septemba 2024, jijini Dodoma.

Kufanyika kwa tathmini hiyo ni ishara kuwa muda si mrefu 
moduli ya kupokea na kushughulikia malalamiko itaanza rasmi 
kutumika kama ilivyokuwa imekusudiwa. Moduli hiyo ina faida 
kadhaa ambazo ni pamoja na kuokoa muda na kupunguza 
gharama zilizokuwa zikiingiwa wakati wa uwasilishaji wa rufaa 
na majibu ya hoja za rufaa. Pia itawezesha wahusika katika 
shauri kuweza kufuatilia na kufahamu hatua zote za uchakataji 
wa shauri unavyoendelea.

Suluhu Hassan kama ifuatavyo: -

i. Usuluhishi wa Migogoro (Reconciliation)
PPAA imeweza kushughulikia jumla ya mashauri 162 

yaliyotokana na michakato ya ununuzi wa umma. Aidha, katika 
mashauri hayo, PPAA ilizuia utoaji tuzo kwa zabuni 35 zenye 
thamani ya takribani TZS. 583,591,615,609.00 kwa wazabuni 
wasio na uwezo wa kifedha pamoja na wale waliokosa sifa za 
kitaalamu za kutekeleza zabuni husika. Hatua hii iliepusha 
utekelezaji usioridhisha wa miradi unaosababisha upotevu 
wa fedha za umma na kuchelewesha maendeleo stahiki kwa 
wananchi.

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
Rais Dkt. Samia inaamini kuwa usuluhishi 
wa migogoro hauwezi kupatikana penye 
ubaguzi na pale ambapo kuna wanaokosa 
fursa na haki zao za kiuchumi na kiraia. 
Hivyo, kitendo cha PPAA kuzuia utoaji 
wa tuzo kwa wazabuni 32 waliokosa 
sifa kinaweka uzito katika usuluhishi wa 
migogoro ambayo ni moja ya falsafa za 
Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan.

PPAA imeendelea pia kudhibiti taasisi 
nunuzi kukiuka taratibu za kisheria hasa 
katika kufanya tathmini ya zabuni (tender 
evaluation); katika baadhi ya mashauri, 
PPAA ilifanikiwa kubaini ukiukwaji wa 
taratibu za kufanya tathimini uliofanywa 
na taasisi nunuzi ikiwemo kutokuzingatia 
vigezo vilivyowekwa katika kabrasha la 
zabuni au kuongeza vigezo vipya ambavyo 
havikuwepo awali.

ii. Mageuzi (Reform)
Serikali ya Awamu ya Sita imewezesha 

kutungwa upya kwa Sheria ya Ununuzi 
wa Umma ya mwaka 2023 na kuruhusu hatua za mageuzi 
kuchukuliwa pale ambapo ilibainika kuwa kulikuwa na ukiukwaji 
wa taratibu katika mchakato wa ununuzi. Kupitia Sheria 
Mpya ya Ununuzi wa Umma mageuzi mbalimbali yalifanyika 
yakiwemo: -

a) Kupunguza muda wa ushughulikiaji malalamiko au rufaa 
zinazotokana na michakato ya ununuzi wa umma. Mfano, muda 
wa siku saba (7) za kazi kwa ajili ya kusubiri malalamiko ya 
wazabuni (cool off period) kabla ya kutoa tuzo umepunguzwa 
na kuwa siku tano (5) za kazi. Muda huo hautajumuisha njia 
za ununuzi ambazo hazihitaji ushindani ambazo ni single 
source, minor value procurement na shopping; muda wa Afisa 
Masuuli kushughulikia malalamiko ya zabuni pia umepunguzwa 
kutoka siku saba (7) za kazi hadi siku tano (5) za kazi na pale 
ambapo Afisa Masuuli ataunda jopo la mapitio malalamiko basi 

PPAA na falsafa ya 
R4 katika kuimarisha 

utoaji haki

Inatoka Uk 8
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Nimaco Tanzania Ltd kufanya 
malipo ya mishahara kwa wakati. 
Kwasababu hiyo, mlalamikaji 
hakupaswa kuadhibiwa kwa 
sababu hali hiyo ilichangiwa pia 
na mlalamikiwa.

Mlalamikaji alieleza mbali 
na ucheleweshaji wa malipo 
ya mishahara, kulingana na 

mlalamikiwa, zabuni ya mlalamikaji haikukubaliwa katika hatua 
ya tathmini ya baada ya kutimiza masharti (post-qualification) 
kutokana na kutokuwepo kwa walinzi katika baadhi ya maeneo 
ya ulinzi na ilisababisha changamoto kadhaa ikiwemo kutoroka 
kwa wagonjwa.

Alikataa dai la mlalamikiwa kuhusu suala hilo kwani 
hajawahi kupokea onyo kutoka kwa mlalamikiwa kuhusu 
kutoroka kwa wagonjwa. Zaidi ya hayo, kutokana na asili ya 
MNH, ni vigumu kutambua wagonjwa waliolazwa, wa nje, na 
watu wengine kwa sababu hakuna mavazi maalumu kwao.

Mlalamikaji aliongeza hakukuwa na mahitaji katika 
mkataba wa sasa (wakati huo) kumtaka mlalamikaji kuhakikisha 
wagonjwa hawatoroki kutoka katika majengo hospitali. Hivyo, 
mlalamikaji alidai kitendo cha mlalamikiwa kumuengua katika 
zabuni hiyo hakikuwa cha haki.

Kuhusu kutokuwepo kwa walinzi, mlalamikaji alieleza 
katika baadhi ya maeneo ya ulinzi, walinzi walitakiwa kuwa 
kwenye vituo vyao kwa saa 12 na katika maeneo mengine 
kwa saa 24. Alidai alizingatia mahitaji hayo kwa kuhakikisha 
walinzi walikuwa wanapatikana kwenye vituo vyao kama 
ilivyobainishwa. Hivyo, alikanusha kuwepo kwa tatizo la 
kutokuwepo kwa walinzi kama ilivyodaiwa.

Alipoulizwa na wajumbe wa PPAA kuhusu makato 
yaliyofanyika kwenye malipo ya kila mwezi kwa Mei, Juni na 
Julai 2023, mlalamikaji alikubali makato yalifanyika kipindi 
hicho kutokana na kutokuwepo kwa walinzi katika baadhi 
ya maeneo ya ulinzi. Mlalamikaji alieleza baada ya kugundua 
kwamba kulikuwa na makato kwenye malipo ya kila mwezi, 
alifanya ufuatiliaji usio rasmi kwa mlalamikiwa na hakukuwa 
na malalamiko ya maandishi yaliyowasilishwa. Mlalamikaji 
alichukua hatua hiyo ili kudumisha uhusiano mzuri na 
mlalamikiwa licha ya makato hayo kuwa si halali.

Mlalamikaji alieleza uamuzi wa MNH wa kumuengua 
katika mchakato wa zabuni ulitokana na ripoti ya ulinzi 
ambayo iliandaliwa na mlalamikiwa peke yake. Mlalamikaji 
alidai hakuwahi kupewa ripoti hiyo wakati wa kipindi chote 
cha mkataba. Alisema kawaida, katika ofisi nyingine anazotoa 
huduma zinazofanana, ripoti ya ulinzi kabla ya kuzingatiwa kuwa 
ya mwisho, hupitiwa na kujadiliwa na pande zote mbili.

Hata hivyo, alieleza haikuwa hivyo katika ofisi ya 
mlalamikiwa ndio maana mlalamikaji anashuku kuwa ripoti ya 
ulinzi iliyotayarishwa na mlalamikiwa na kutumika kama msingi 
wa kumuengua katika mchakato wa zabuni kwa njia isiyofaa.

Alieleza kama angekuwa na utendaji mbaya wakati wa 
utekelezaji wa mkataba, mlalamikiwa asingekubali kuongeza 
muda wa mkataba wake mara tatu. Alieleza hatua ya MNH 
kuongeza muda wa mkataba wake hadi tarehe 31 Oktoba 2024 
kutoka tarehe 30 Julai 2024, inaonesha alikuwa ameridhika na 
utendaji kazi wake. Hivyo, mlalamikaji anastahili kupata tuzo 
ya zabuni kwani kitendo cha kumuondoa kilikuwa kinyume na 
sheria za ununuzi wa umma.

Kwa upande wake, MNH ilieleza wakati wa tathmini, wakati 

MAMLAKA ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA) 
imepinga rufaa iliyowasilishwa 
dhidi ya Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili (MNH) kwa kukosa 
mashiko na kuamuru Muhimbili 
kuendelea na zabuni kwa 
kuzingati sheria ya ununuzi wa 
umma.

Rufaa hiyo iliwasilishwa na Kampuni ya Nimaco Tanzania 
Ltd baada ya kutoridhishwa na sababu zilizotolewa za kuitoa nje 
kwenye zabuni ya Utoaji wa Huduma za Ulinzi hospitalini hapo.

Nimaco Tanzania Ltd alieleza kuwa tarehe 24 Septemba 
2024, alipokea barua kutoka MNH ikieleza kuwa zabuni yake 
haikukidhi vigezo katika hatua ya tathmini ya kutimiza masharti 
(post-qualification stage) kwa sababu ya utendaji mbaya katika 
mkataba wake wa wakati huo.

Mlalamikaji alisema anapinga kuenguliwa kwake katika 
hatua ya tathmini ya baada ya kutimiza masharti kwa sababu 
ya kutumia sababu ambayo haikuwa sehemu ya masharti 
yaliyotolewa katika nyaraka ya zabuni.

Mlalamikaji alisisitiza kuwa yeye ni mtoa huduma wa sasa 
(previous service provider) katika ofisi ya mlalamikiwa na kipindi 
chote cha mkataba huo, hajawahi kupokea barua ya onyo 
kutoka kwa mlalamikaji ambayo inaonesha kutoridhika kwake 
na huduma alizozitoa.

Nimaco Tanzania Ltd aliendelea kueleza kuwa mwishoni 
mwa mwaka 2022, alipokea barua kutoka MNH ambazo 
zilimtaka kutekeleza masharti ya mkataba, ikiwemo kulipa 
mishahara ya walinzi waliokuwa wakifanya kazi kwa wakati.

Alidai walinzi ambao hawakulipwa walikuwa na mgogoro 
na yeye baada ya kufukuzwa kazi na kudai baada ya kupewa 
mkataba (wa sasa) wakati huo, walinzi hao wa mtoa huduma 
wa awali walimlazimisha yeye kuwaajiri tena kama sehemu ya 
masharti ya mkataba.

Mlalamikaji alidai alikubali kuwaajiri walinzi hao kama 
alivyotakiwa na mlalamikiwa lakini walishindwa kutii masharti 
na hali za ajira zao hivyo alilazimika kuwafukuza kazi. Kutokana 
na kufukuzwa kazi, walinzi hao wamekuwa wakimtumia barua 
nyingi mlalamikiwa kwa lengo la kuharibu sifa ya Kampuni ya 
Nimaco Tanzania Ltd.

Alieleza baada ya kupokea barua kutoka kwa mlalamikiwa 
iliyotaka malipo ya madeni ya mishahara ya walinzi, aliingia 
katika makubaliano maalumu na walinzi hao kuhusu 
njia ya kulipa madeni hayo na alitekeleza malipo kama 
walivyokubaliana.

Alieleza kuwa kitendo chake cha kulipa madeni ya 
mishahara kwa baadhi ya walinzi ambao walikuwa na mgogoro 
kuhusu kufukuzwa kwao kazi hakiwezi kuhesabiwa kama 
utendaji mbaya kama inavyodaiwa na MNH.

Aidha, alieleza zaidi kwamba wakati wa utekelezaji wa 
mkataba wa sasa (wakati huo), ucheleweshaji katika kulipa 
mishahara pia ulichangiwa na kitendo cha mlalamikiwa 
kuchelewa kufanya malipo ya kila mwezi kwa kazi iliyofanywa 
na mlalamikaji. 

Kutokana na hilo, mlalamikaji alidai ucheleweshaji wa 
malipo kwa MNH wakati mwingine ulifikia hadi miezi mitatu na 
kuchangia mlalamikaji kushindwa kufanya malipo ya mishahara 
kwa walinzi wake kwa wakati.

Pia alilazimika kutafuta vyanzo vingine vya mapato 
kutekeleza malipo hayo. Hivyo, MNH ilichangia kushindwa kwa 

PPAA yatupa rufaa 
dhidi ya Muhimbili, 

haina mashiko
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kiasi kikubwa mkataba wa aina sawa na huo kuanzia tarehe 1 
Januari 2021 hadi tarehe 31 Desemba 2023.

Katika kuhakikisha kama mlalamikaji alikidhi mahitaji 
yaliyotajwa hapo juu, PPAA ilikagua zabuni ya mlalamikaji 
kwenye mfumo wa NeST na kubaini mlalamikaji aliorodhesha 
mikataba mitatu tofauti kama uthibitisho wa uzoefu maalumu.

Mikataba hii ilikuwa na taasisi ya Teknolojia ya Dar es 
Salaam (DIT), Malawi Cargo Ltd na MNH. Mikataba hii ilikuwa 
ndani ya kipindi kilichotajwa na kila moja ilikuwa na thamani 
inayozidi TZS 100,000,000 kama ilivyoainishwa kwenye Nyaraka 
ya Zabuni.

PPAA ilibaini wakati wa tathmini zabuni ya mlalamikaji 
iligundulika kuwa zabuni iliyo na bei nafuu zaidi baada ya 
kuzingatia mahitaji yaliyotajwa kwenye nyaraka ya zabuni. Baada 
ya kubaini zabuni ya mdaiwa ilikuwa zabuni iliyo na bei nafuu 
zaidi kulingana na taarifa zilizotolewa katika mfumo wa NeST, 
mdaiwa alifanyiwa mchakato wa uhitimu (post-qualification).

Kulingana na rekodi ya rufaa, mlalamikiwa alifanya 
mchakato wa uhitimu ili kuthibitisha ukweli wa taarifa za 
mlalamikaji zilizotolewa katika mfumo wa NeST. Ripoti ya 
mchakato wa uhitimu inaonesha wakati wa utekelezaji wa 

mkataba wa sasa, mlalamikiwa 
aligundulika kuwa na mapungufu 
kadhaa, ikiwemo kutohudhuria 
kwa walinzi kwenye vituo vya kazi, 
mlalalamikaji kushindwa kulipa 
mishahara wafanyakazi wake kwa 
wakati, na kitendo cha walinzi 
kuacha vituo vya kazi bila uangalizi.

PPAA ilibaini mlalamikiwa 
alikuwa ameandika barua kadhaa 

kwa mlalamikaji zikionesha kutoridhika na huduma alizotoa. 
Muhimbili kupitia barua yake ya tarehe 3 Oktoba 2024 kwa 
mlalamikaji alieleza mapungufu hayo ya Mei, Juni, na Julai 2023 
yalitokana na kutohudhuria kwa walinzi wa mlalamikaji kwenye 
vituo vya kazi.

PPAA ilizingatia zaidi hoja ya mlalamikaji kuhusu 
kutohudhuria kwa walinzi kwenye vituo vya kazi. Mlalamikaji 
alidai kuwa kulikuwa na baadhi ya vituo vya kazi ambavyo 
walinzi hawakuhitajika kuwa na huduma za saa 24. PPAA 
ilikagua mkataba wake na ilibaini Kifungu cha 1 cha ratiba hiyo 
kilisema kwa uwazi kuwa mlalamikaji alipaswa kutoa huduma 
za ulinzi kwa saa 24. Hakukuwa na kifungu kilichosema katika 
baadhi ya vituo huduma za ulinzi zilihitajika kwa saa 12 tu kama 
alivyodai mlalamikaji.

PPAA ilizingatia pia hoja ya mlalamikaji kwamba ripoti ya 
usalama ambayo mlalamikiwa alitumia kumuengua kwenye 
zabuni wakati wa mchakato wa uhitimu ilikuwa imepitishwa 
kwa nia mbaya. Baada ya kupitia rekodi ya rufaa na hoja za 
pande zote, PPAA ilibaini kuenguliwa kwa zabuni ya mlalamikaji 
hakukuzingatia tu ripoti ya usalama, bali pia kulitegemea 
ushahidi mwingine kama barua za onyo, mapungufu kwenye 
malipo, na kukiri kwa mlalamikaji kuhusu kutohudhuria kwa 
walinzi kwenye vituo vya kazi.

Kwa kuzingatia maelezo hayo, PPAA imehitimisha 
kwamba utendaji kazi wa mlalamikaji katika mkataba wa sasa 
haukuridhisha. Kwa mazingira hayo, PPAA inaona hatua ya 
Muhimbili kumuengua katika zabuni ilikuwa sahihi na ilizingatia 
Sheria ya Ununuzi wa Umma. Hivyo, PPAA inatupilia mbali rufaa 
hiyo kwa kukosa maashiko. Kadhalika, PPAA imeielekeza MNH 
kuendelea na mchakato wa zabuni kwa kuzingatia Sheria ya 
Ununuzi wa Umma.

wa mchakato wa (post-qualification), zabuni ya mlalamikaji 
iligundulika kutokuwa sahihi kutokana na utendaji mbaya katika 
mkataba wa sasa (wakati huo).

Muhimbili iliongeza kuwa mlalamikaji ndiye mtoa huduma 
wa sasa katika ofisi ya mlalamikiwa na kwamba wakati wa 
utekelezaji wa mkataba wa sasa, kulikuwa na changamoto 
kadhaa zilizoshuhudiwa upande wa mlalamikaji, zilijumuisha 
kuchelewa kwa malipo ya mishahara ya walinzi waliopo 
kazini na kutohudhuria kwa walinzi kwenye vituo vya kazi na 
kusababisha wagonjwa kutoroka na wizi wa vifaa vya hospitali.

Muhimbili ilieleza kutokana na utendaji mbaya wa 
mlalamikaji, walimtumia barua kadhaa kumkumbusha 
kuzingatia masharti ya mkataba na kutekeleza wajibu wake 
ipasavyo.

Aidha, Muhimbili ilisema licha ya barua za onyo zilizotumwa 
kwa mlalamikaji, changamoto ya kutohudhuria walinzi iliendelea 
kiasi kwamba Muhimbili iliamua kupunguza malipo ya kila 
mwezi ya mlalamikaji kwa Mei, Juni na Julai 2023.

Hata hivyo, mlalamikaji hakupinga mapungufu yaliyofanywa, 
na inathibitisha utendaji mbaya wa mlalamikaji.

Kuhusu kutohudhuria kwa walinzi katika baadhi ya vituo, 
Muhimbili ilieleza kulingana na 
ratiba ya mahitaji, mlalamikaji 
alitakiwa kutoa huduma za ulinzi 
kwa saa 24 katika vituo vyote.

Hivyo basi, madai ya 
mlalamikaji kwamba katika 
baadhi ya vituo walinzi walipaswa 
kuwepo kwa saa 12 tu, inaonesha 
mlalamikaji alikosea kuelewa 
mahitaji. Aidha, alieleza kuwa 
kutokana na aina ya kazi za Muhimbili, mtoa huduma ya ulinzi 
alipaswa kutoa huduma za ulinzi kwa saa 24.

Kuhusu hoja ya mlalamikaji kwamba ripoti ya ulinzi 
iliandaliwa na mlalamikiwa pekee, hivyo kuhusisha taarifa 
zilizopotosha, Mkuu wa Idara ya Huduma za Ulinzi wa Muhimbili 
alieleza kwamba ripoti hiyo huandaliwa kwa kukusanya taarifa 
zilizopo kwenye daftari la usajili wa mahudhurio.

Alisema walinzi wanasaini daftari la mahudhurio kila siku 
baada ya kuripoti kwenye vituo vya kazi. Daftari la mahudhurio 
lina taarifa kuhusu idadi ya walinzi waliopo kwenye vituo vya 
kazi kila siku.

Mlalamikiwa hufanya mchakato wa kuunganisha taarifa 
zilizomo kwenye daftari la mahudhurio anapokuwa anaandaa 
ripoti ya ulinzi, hivyo, alidai hoja ya mlalamikaji kwamba ripoti 
ya usalama ya mlalamikiwa imetengenezwa kwa nia mbaya, 
haina mashiko kwani taarifa zote zilizopo kwenye ripoti hiyo 
zinatokana na daftari la mahudhurio.

Muhimbili ilipinga hoja ya mlalamikaji kwamba ilichelewa 
kufanya malipo ya kila mwezi na kuongeza kuwa imekuwa ikilipa 
kila mwezi kwa wakati ambapo licha ya kulipwa kwa wakati, 
mlalamikaji amekuwa akichelewa kulipa mishahara ya walinzi 
wake, matokeo yake, changamoto ya kutohudhuria kazini kwa 
walinzi iliendelea. Hivyo, Muhimbili iliomba PPAA kutozingatia 
hoja ya mlalamikaji kuhusu kuchelewa kwa malipo.

Katika kuamua msingi wa rufaa, PPAA ilikagua sehemu 
IV: Vigezo (Qualification and Evaluation Criteria) na Tathmini 
ya Zabuni na ilibaini mahitaji kadhaa ambayo yalipaswa 
kuzingatiwa wakati wa tathmini ya zabuni.

Miongoni mwa vigezo vilivyotajwa ni pamoja na uzoefu, 
hasa uzoefu maalumu. Kwa uzoefu maalumu, waombaji zabuni 
walitakiwa kuonesha kama wamemaliza kwa kuridhisha na kwa 

PPAA yatupa rufaa 
dhidi ya Muhimbili, 

haina mashiko
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Toleo Na: 03 Oktoba - Desemba 2024

Katibu Mtendaji wa Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma 

(PPAA), Bw. James Sando 
akizungumza jambo na Ofisa 

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), Bw. Godfrey Nyaisa 
wakati alipotembelea banda la 

mamlaka hiyo katika Kongamano 
la 15 la Wataalamu wa Ununuzi 
na Ugavi lililofanyika tarehe 17 – 
19 Desemba, 2024 jijini Arusha.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi wa 

Umma (PPRA), Bw. Denis Simba 
akisaini kitabu cha wageni katika 

banda la Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA) 

alipotembelea banda la mamlaka 
hiyo katika Kongamano la 15 
Wataalamu wa Ununuzi na 

Ugavi lililofanyika tarehe 17 – 19 
Desemba, 2024 jijini Arusha.

Mdau wa ununuzi na ugavi 
akipata maelezo kutoka kwa 
watumishi wa Mamlaka ya 
Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA) kuhusu majukumu 

mbalimbali ya mamlaka hiyo 
wakati alipotembelea banda la 

mamlaka hiyo katika Kongamano 
la 15 Wataalamu wa Ununuzi na 
Ugavi lililofanyika tarehe 17 – 19 

Desemba, 2024 jijini Arusha. 

Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya 
Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), 
Bw. James Sando, Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma (PPRA), Bw. Denis Simba 
wakiteta jambo na Mkurugenzi wa 

Mafunzo kutoka Bodi ya Wataalamu 
wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB), Bw. 
Amos Kazinza katika Kongamano la 
15 Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi 
lililofanyika tarehe 17 – 19 Desemba, 

2024 jijini Arusha. 

HABARIPICHA
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